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SALAM KUTOKA KWA MKURUGENZI 

                                                  

Bw.Jimson Mhagama-Mkurugenzi Mtendaji-Same

   Tuendelee kuchukua Tahadhari dhidi ya Homa ya Mpox

                                           Picha ikimuonesha mgonjwa wa Mpox   

Nichukue nafasi hii kuwakumbusha 

wananchi wa Wilaya ya Same 

kuendelea kuchukua tahadhari dhidi 

ya ugonjwa wa Mpox ambao 
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uliripotiwa kuingia nchini tangu 

mapema mwezi Machi 2025. 

Ugonjwa wa Mpox huambukizwa 

kwa kugusa majimaji yoyote 

yanayotoka kwa mgonjwa hivyo 

inashauriwa kuepuka 

kukumbatiana, kushikana mikono 

na hata kusafisha nguo zilizotumiwa 

na mgonjwa wa Mpox. 

Ugonjwa huu chanzo chake 

kilitokana na maambukizi kutoka 

kwa wanyama na kuingia kwa 

binadamu . 

 

Machi 9, 2025 Waziri wa Afya 

Jenister Mhagama alitangaza 

kupatikana kwa wagonjwa wawili 

wa ugonjwa wa Mpox hapa nchini 

baada ya kukamilisha uchunguzi wa 

kimaabara. 

Dalili za ugonjwa huu ni pamoja na 
homa, maumivu ya kichwa, upele, 
maumivu ya mgongo na misuli 
kuuma ,ugonjwa huu huambatana 
zaidi na upele ambao mara nyingi 
huanza kwenye uso kisha kuenea 

kwenye sehemu nyingine za 
mwili,ikiwemo viganja vya mikono 
na nyayo za miguu. 
 
Katika kuhakikisha wananchi wa 

Wilaya ya Same wanajilinda dhidi ya 

ugonjwa huu tayari Idara ya Afya 

imeshatoa elimu kwenye 

mikusanyiko na makundi 

mbalimbali 

ikiwemo kwenye shule za Msingi na 

Sekondari, na elimu hii ni endelevu 

hadi maambukizi yatakapokoma 

hapa nchini. 

Wilaya inaendelea kutoa elimu kwa 

makundi mbalimbali ya 

wananchi,tunahakikisha kila 

kwenye mkusanyiko wa watu 

tunatoa elimu kwani ni kupitia 

elimu tu ndipo tutaweza kuwaokoa 

wananchi dhidi ya maambukizi ya 

Mpox. 

Nashauri iwapo mwananchi yoyote 

atapata dalili hizo awahi kituo cha 

afya kilicho karibu nae ili aweze 

kupatiwa matibabu. 
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RAIS DK.SAMIA SULUH U HASSAN AZINDUA MRADI WA MAJI 

SMK-AAGIZA WANANCHI WASAMBAZIWE MAJI KWA HARAKA. 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia Suluhu Hassan akizindua Mradi Mkubwa wa 

Maji wa Same –Mwanga-Korogwe, kulia kwake ni  Waziri wa Maji Mhe.Jumaa Aweso na aliye kwenye 

kiti-mwendo ni Waziri Mkuu Msataafu Ndg.Cleopa David Msuya. 

Machi 09,2025 ilikuwa ni siku muhimu na ya kihistoria kwa wakazi wa Wilaya za 
Same, Mwanga na Korogwe pale Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan alipozindua Mradi mkubwa wa Maji wa Maji wa Same-
Mwanga-Korogwe uliogharimu shilingi bilioni 406 ambao unakwenda kumaliza 
tatizo la maji safi kwa wananchi wa Wilaya hizo ambao wamekabiliwa na 
changamoto ya ukosefu wa maji kwa muda mrefu. 

Mradi huu wa maji unatarajia kunufaisha jumla ya vijiji 38 vya wilaya za Same, 
Mwanga na Korogwe kwa kuwahakikishia huduma ya uhakika ya majisafi na 
salama. 

Akizindua Mradi huo Dkt. Samia lisisitiza dhamira ya Serikali ya kuboresha huduma 
za kijamii hususan huduma ya majisafi, na kuongeza kuwa kukamilika kwa Awamu 
ya Kwanza ya mradi huo kumeongeza upatikanaji wa maji kutoka lita milioni 3.7 
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kwa siku hadi lita milioni 51.6 kwa siku, hatua inayotoa ahueni kubwa kwa wakazi 
wa wilaya za Same, Mwanga na Korogwe. 

Alisema Mradi huo ni mkombozi mkubwa kwa wananchi wa Same na Mwanga  
ambao tayari wameshaanza kunufaika na Mradi huo walioungojea kwa muda mrefu.  

Mradi wa maji Same –Mwanga-Korogwe uliwekwa jiwe la msingi tarehe tarehe 12 
Novemba, 2018 na Rais Samia akiwa Makamu wa Rais lakini baadaye utekelezaji 
wake ulisimama hadi pale Serikali ya Awamu ya sita chini ya Rais Dkt. Samia 
ilipoamua kuufufua hadi sasa umeweza kuwanufaisha wananchi. 

Rais Dkt. Samia ameagiza ulinzi na utunzaji wa miundombinu ya maji pamoja na 
vyanzo vya maji, ili huduma ya maji iwe toshelevu na endelevu.  

Aidha Rais Dkt. Samia ameagiza Mamlaka ya Maji ya Same-Mwanga kuhakikisha 
inasambaza maji haraka majumbani,kwenye taasisi ambapo pia aliwataka wananchi 
kulipia Ankara za maji kwa wakati ili Mamlaka iweze kujiendesha na kutoa huduma 
ya uhakika ya maji. 

Amewashukuru washirika wa maendeleo wakiwemo Benki ya Kiarabu ya 
Maendeleo ya Afrika (BADEA), Mfuko wa Maendeleo wa OPEC (OFID), Mfuko wa 
Maendeleo wa Kuwait, na Mfuko wa Maendeleo wa Saudia (SFD) kwa kufanikisha 
utekelezaji wa Mradi wa Maji wa Same-Mwanga-Korogwe. 

Kwa upande wake Waziri wa Maji Mhe.Jumaa Aweso (Mb) amesema Wizara ya Maji 
na watumishi wote wamejipanga kuhakikisha wanatimiza Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi, CCM (2020-2025), ambapo amesema mpaka sasa huduma ya maji vijijini 
imefika asilimia 83 kati ya 85 na mijini 91 kati ya 95 kama ilani hiyo inavyoelekeza 
kufikia Disemba, 2025. 

Pia, Mhe. Jumaa Aweso amepiga marufuku huduma ya maji kukatwa siku za sikukuu 
na mwisho wa juma ili wananchi wafurahie huduma ya majisafi na salama ambayo 
wameisubiri kwa muda mrefu. 
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MADIWANI SAME WAOMBA KUIDHINISHIWA BAJETI YA 
BIL.63.4     

 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw.Jimson Mhagama akizungumza kwenye 
kikao cha Bajeti, kushoto kwake ni Mwenyekiti wa Halmashauri Mhe.Yusto Mapandde na Kulia kwake ni 
Afisa Serikali za Mitaa Mkoa wa Kilimanjaro Bw.Gasper Ijiko. 

Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Same, limeomba kuidhinishiwa 
kiasi cha shilingi bilioni 63.42 kwa mwaka wa fedha 2025/26 kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya Maendeleo ndani ya wilaya hiyo. 

Bajeti hiyo, ilijadiliwa katika Kikao Maalum cha Bajeti cha Baraza la Madiwani 
kilichofanyika Januari 31,2025 kwa ajili ya kujadili na kupitisha mpango wa 
matumizi ya fedha kwa mwaka ujao wa fedha. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mheshimiwa Yusto Mpande 
amesema bajeti hiyo imelenga kuboresha na kuimarisha sekta mbalimbali za 
Maendeleo ndani ya wilaya ya Same ili kuimarisha ustawi wa wananchi wa Same. 

Aliwataka madiwani, watendaji pamoja na viongozi wengine Wilayani Same 
kuhakikisha kuwa mapato yanapatikana ili Halmashauri iweze kutekeleza miradi 
iliyopitishwa  katika bajeti hiyo. 

Alisema kipaumbele kwenye Bajeti hiyo ni umaliziaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo iliyoishia kwenye maboma ikiwemo ya majengo ya shule, majengo ya 
miradi ya afya pamoja na mengineyo ili walengwa waweze kunufaika nayo. 

Katibu Tawala wa Wilaya ya Same Bi. Upendo Wella amepongeza namna bajeti hiyo 
ilivyowasilishwa na kuwaomba madiwani pamoja na watendaji kuongeza nguvu 
katika ukusanyaji wa mapato na kubuni vyanzo vipya vya mapato kutokana na 
uwepo wa mahitaji mengi zaidi katika kuwaletea wananchi maendeleo. 
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Diwani wa Kata ya Makanya, Damari Kingalu amesema kuwa bajeti hiyo imelenga 
zaidi kwenye miradi inayoigusa jamii moja kwa moja ikiwemo elimu, afya na 
usafirishaji huku akiwasisitiza wananchi kushiriki katika shughuli za utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. 

 

KAMPENI YA MSAADA WA KISHERIA YA MAMA SAMIA 
IMEWAFIKIA WANANCHI ZAIDI YA 2000 WILAYANI SAME. 

 

    
Afisa Ardhi Mteule Wilaya ya Same Bi.Sampa Angelina akitoa elimu ya usawa katika umiliki wa ardhi kwa 

Wananchi wa Kijiji cha Kadando Kata ya Maore  wakati Timu ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia ilipofika 

kijijini hapo. 

 

Kampeni ya Mama Samia Legal Aid imetoa elimu kwenye Kata kumi za Wilaya ya 
Same ambapo pia ilisikiliza wananchi na kutatua migogoro mbalimbali ya wananchi 
na migogoro mingine imefikishwa mahakamani kwa hatua zaidi za kisheria. 
 
Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya mama Samia imelenga kutoa elimu ya masuala 
mbalimbali ya sheria na kutoa msaada wa kisheria kwa wananchi ambapo kesi 
zilizofikishwa Mahakamani wananchi wamepewa wanasheria wa kuwasimamia 
Mahakamani. 
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Akizungumza wakati alipofika kuaga Ofisini kwa Mkuu wa Wilaya Mratibu wa 
Kampeni hiyo Wilaya ya Same Bi.Happiness Rhobi alisema Kampeni hiyo imetimiza 
lengo  la Mama Samia la kutoa Elimu ya Sheria na Msaada wa kisheria bure kwa 
wananchi wanaokabiliwa na changamoto mbalimbali za kisheria. 

Mkuu wa Wilaya ya Same Mheshimiwa Kasilda Mgeni aliipongeza timu hiyo kwa  
kufanya kazi WIlayani Same akisema kuwa kuna changamoto nyingi za kisheria 
kwenye maeneo ya Vijiji lakini wananchi hawajui watapata wapi msaada. 

Alisema Mama Samia Legal Aid imekuwa msaada mkubwa kwa wananchi hasa 
wananchi wa Vijijini kwa  

Kaulimbiu ya Kampeni hii inasema "Msaada wa kisheria kwa Haki,Usawa,Amani na 
Maendeleo" 

Mama Samia Legal Aid inaratibiwa na kusimamia na Wizara ya Katiba na Sheria na 
kwenye Wilaya ya Same ilifikia Kata za 
Vumari,Maore,Ruvu,Mwembe,Mabilioni,Makanya,Hedaru,Makanya,Ndungu na 
Myamba. 

 

DC KASILDA  AWAKUMBUSHA MAAFISA UTUMISHI KUSIMAMIA 
VEMA STAHILI ZA WATUMISHI   

 

Mkuu wa Wilaya ya Same, Mheshimiwa Kasilda Mgeni, amewataka Maafisa Utumishi 
wa Halmashauri kuhakikisha kuwa Watumishi wanapata stahili zao za 
kiutumishi  kwa wakati ili kupunguza malalamiko yanayotokana na Watumishi 
wakiwemo walimu kucheleweshewa stahili zao. 

Akizungumza katika kliniki ya kutatua changamoto za walimu (Samia Teacher's 
Mobile Clinic) iliyowakutanisha walimu kutoka Wilaya za Mwanga na Same, Mhe. 
Kasilda ameeleza kuwa changamoto nyingi wanazokutana nazo walimu zinaathiri 
utendaji wao wa kazi, hivyo kupunguza ubunifu na ufanisi. 

"Walimu wanapokumbwa na changamoto katika upatikanaji wa stahili zao na 
utendaji wao lazima ushuke hakutakuwa na ubunifu, na hali hii inaathiri ubora wa 
elimu"amesema. 

Baadhi ya changamoto ambazo walimu waliwasilisha ni pamoja na kucheleweshwa 
kupandishwa madaraja, kubadilishiwa miundo baada ya kujiendeleza, malimbikizo 
ya mishahara, madai ya muda mrefu ya stahiki za uhamisho pamoja na madai ya 
kustaafu. 

Timu inayojumuisha wataalam kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora pamoja na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
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Mitaa (TAMISEMI) wakishirikiana na Chama cha Walimu Tanzania (CWT) imefika 
Wilayani Same na kusikiliza kero mbalimbali za walimu na kuzipatia ufumbuzi. 

Kwa upande wake makamu wa Rais wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT) 
Suleiman Ikomba ameishukuru Serikali kwa kuwa sikivu na kuunda klinik hiyo 
ambayo utasaidia kutatua changamoto za w 

 

MIL.402.7 ZA SWASH ZABORESHA MIUNDOMBINU YA AFYA  
 

 

Moja ya Vyoo vilivyojengwa chini ya Mradi wa SWASH 

Wilaya ya Same imepokea Shilingi Milioni 402.7 kutoka Miradi wa SWASH kwaajili 
ya Utekelezaji wa Miradi ya huduma za maji na Usafi wa Mazingira Vijijini-SRWSSP 
ambapo fedha hizo zimenufaisha jumla ya Zahanati 10 Wilayani humo. 

Akizungumzia Miradi hiyo Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same 
Be.Jimson Mhagama amesema fedha hizo zimepokelewa kwa awamu tatu mfululizo. 

Amesema awamu ya kwanza Wilaya ilipokea Shilingi Mil.160.7 ambazo zilinufaisha 
Zahanati nne na awamu ya pili zilipokelewa Shilingi Mil.200 ambazo zilinufaisha 
Zahanati tano."Awamu ya tatu tumepokea milioni 42 ambazo zimeelekezwa kujenga 
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miundombinu ya maji na Usafi wa Mazingira kwenye Zahanati ya 
Mbakweni"alisema Bw.Mhagama. 

Akitoa mchanganuo kuhusu matumizi ya fedha hizo Afisa Afya na Usafi wa 
Mazingira wa Wilaya ya Same Bi.Yuster Malisa alisema fedha zilizotolewa awamu ya 
kwanza zilitumika kwenye Zahanati nne ambapo kila Zahanati ilijengewa 
vyoo,mnara wa kuweka tenki la maji,kichomea taka (incenereta) ,vinawia mikono 
na shimo la majivu na kutupa kondo la nyuma la mama. 

"Awamu hii ilinufaisha Zahanati za Masandare,Makanya Kitivo,Kitivo na Ruvu 
Kombo"alifafanua Bi.Malisa na kuongeza kuwa Zahanati zilizonufaika  awamu ya pili 
kuwa ni Kadando, Kihurio, Kasapo, Suji Malindi na Saweni. 

Amesema kuwa katika awamu ya tatu ambapo Wilaya imepokea Mil.42 zilielekezwa 
Zahanati ya Mbakweni ambapo imetumika kujenga vyoo, kichomea taka, mnara wa 
tenki la maji,shimo la kutupa majivu na la kutupa kondo la nyuma. 

 

BODI MPYA YA AFYA YATAKIWA KUWA CHACHU YA 

KUBORESHA HUDUMA ZA AFYA 

Wajumbe wa Bodi mpya ya Afya Wilaya ya Same wakiwa kwenye picha ya pamoja na Katibu Tawala 
WIlaya ya Same Bi.Upendo Wella (Mwenye miwani) . Walioketi kutoka kulia ni  Mwenyekiti wa Bodi 
Mchungaji Muberwa Buchwechwe, Mganga Mkuu wa WIlaya Dkt.Alex Alexander na Kaimu Mkurugenzi 
Dkt.Cainan Kiswaga. 

Wilaya ya Same imezindua Bodi Mpya ya Afya ya Wilaya hiyo ambayo itatumika kwa 
miaka mitatu kusimamia huduma za Afya Wilayani Same. 
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Akizindua Bodi hiyo kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya,Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Same Bi.Upendo Wella aliitaka Bodi hiyo iwe chachu ya kuboresha huduma za afya. 
 
"Tunaitegemea sana Bodi hii katika kuleta mabadiliko chanya kwenye sekta ya 
afya,mjitahidi pia kutoa motisha kwa Watumishi wanaofanya vizuri"alisema 
Bi.Upendo. 
 
Bodi hiyo iliyozinduliwa Februari 10,2025 inaongozwa na Mwenyekiti Mchungaji 
Muberwa Buchwechwe ambaye pia ni Msimamizi Mkuu wa Huduma za Afya wa 
Kanisa la KKKT Dayosisi ya Pare. 
 
Mchungaji Buchwechwe ameshukuru kwa kuaminiwa kuitumikia nafasi hiyo na 
kuahidi kufanya kazi kwa weledi 
 
Akitoa taarifa fupi ya huduma za AFya WIlayani humo kwa mwaka uliopita, Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya Same Dkt.Alex Alexander amesema kwa mwaka 2024 Idara ya 
Afya Wilayani humo ilifanikiwa kutoa huduma ya usafirishaji wa dharura kwa 
kinamama wajawazito 326 na watoto 62 na kuwawezesha kufikia huduma za afya. 

"Idara pia ilifanikiwa kufikia asilimia 100 ya ukusanyaji mapato lindwa ambapo 
Kwa upande wa Utekelezaji wa Mkataba wa Afya za lishe Wilaya imefanikiwa Kwa 
asilimia 97" amesema Dkt.Alex. 

Kwa upande wa upimaji virusi vya UKIMWI na ushauri nasaha Wilaya ya Same Kwa 
mwaka 2024 ilipima watu 38,164 ambapo kati yao 532 waligundulika kuwa na 
maambukizi na wameanzishiwa dawa za kufubaza virusi ARV. 

Dkt.Alex alimshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan Kwa kunipatia Wilaya ya Same magari manne ya wagonjwa 
(Ambulance )ambazo zinatumika hospitali ya Wilaya,hospitali ya Mji na kwenye 
vituo vya Afya. 

 

 

WILAYA YA SAME KUAZISHA RADIO”Same fm’ 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Same ipo katika hatua za mwisho za uanzishwaji wa Radio 
ya Jamii itakayojulikana kama Same Fm, uanzishwaji wa Radio hii unafadhiliwa na 
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) ambapo kwa sasa tayari UCSAF 
wameshajenga mnara wa kupokea na kusambaza matangazo. 



12 
 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw. Jimson Mhagama 
amesema ufadhili wa UCSAF unajumuisha ujenzi wa Mnara wa Matangazo pamoja na 
kujenga Studio za Kisasa. 

Amesema tayari Halmashauri imeshapitia na kuridhia Hati ya Makubaliano (MoU) wa 
Uendeshaji na Usimamizi wa Mnara wa kupokea na kurushia matangazo uliojengwa 
na UCSAF Wilayani hapa, 

Wilaya ya Same inatoa shukrani za dhati kwa Mfuko wa Mawasiliano kwa wote 
(UCSAF) kwa kuridhia kufadhili ujenzi wa Mnara na studio za kisasa Wilayani hapa 
ambazo zitafanikisha uanzishwaji wa Radio Same fm. 

Uanzishwaji wa Radio hii utasaidia katika kuhakikisha kuwa wananchi wa maeneo 
yote ya Wilaya ya Same na maeneo ya jirani wanafikiwa na taarifa mbalimbali za 
maendeleo kwani kwa sasa matangazo ya Radio hayafiki kwenye maeneo mengi ya 
Wilaya ya Same. 

 

WILAYA YA SAME YAOMBA WIZARA YA KILIMO KUSAIDIA 

UPATIKANAJI WA MICHE YA PARACHICHI 
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Kufuatia mahitaji makubwa ya miche ya zao la Parachichi Halmashauri ya Wilaya ya 

Same imeandika maombi Wizara ya Kilimo kuomba kusaidiwa miche 56,289 ya 

Parachichi  zinazokomaa  muda mfupi ili kuweza kuisambaza kwa wananchi. 

Tangu mwaka 2022 Wilaya ya Same imeliweka zao la Parachichi kmiongoni mwa 

mazao ya kimkakati ya kuinua uchumi wa Wananchi wa ukanda wa milimani 

kwenye Wilaya ya Same. 

Baada ya zao hilo kutangazwa kama zao la kimmkakakti lenye lengo la kuinua 

uchumi wa Wakulima tayari jumla ya miche 5,822 imeshaoteshwa kenye maeneo 

mbalimbali ambapo miche hiyo ilitolewa na wafadhili mbalimbali wakiwemo Mfuko 

wa Uhifadhi wa Milima ya Tao la Mashariki (EAMCEF) pamoja na Shirika la Forest 

Focus. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya WIlaya ya Same Bw.Jimson Mhagama amesema 

mwamko wa wananchi kuotesha Parachichi zinazokomaa muda mfupi ni mkubwa 

sana ndio maana tumeamua kuomba Msaada wa Wizara ili kupata miche zaidi. 

“Tuna Kata zaidi ya 12 za ukanda wa milimani ambao una baridi ambapo utafiti 

umeonyesha kwamba hizi Parachichi zinaweza kustawi na tayari wananchi 

tumewahamasisha kupanda parachichi hizi na mwamko umekuwa mkubwa” 

alisema Mhagama. 

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mheshimiwa 

Yusto Mapande ameahidi kufuatilia maombi hayo ya Miche Wizara ya Kilimo ili 

wananchi waweze kupatiwa. 

Afisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi wa Wilaya ya Same, Dkt.Cainan Kiswaga alisema 

miche ya Parachichi inayokomaa mapema ni chachu ya kuinua wananchi kiuchumi 

kwani mti mmoja wenye miaka mine unaweza kuzaa matunda 400 kwa mwaka na 

uzalishaji huongezeka kwa kadri umri wake unavyoongezeka ambapo mti wa miaka 

saba huzaa matunda hadi 800 kwa mwaka wakati miti ya asili ina uwezo wa kuzaa 

matunda 150 tu kwa mwaka. 

Alizitaja Kata ambazo zao la Parachichi linastawi kuwa ni pamoja na 

Mshewa,Mhezi,Msindo,Vuje,Mtii,Bombo,Bwambo,Mpinji,Chome,Vudee, Vunta, Suji 

na  Myamba. 
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UZALISHAJI WA MKONGE SAME KUFIKIA TANI 2,500 

     
      Moja ya shamba la Mkonge uliostawi 

Wilaya ya Same imejipanga kuongeza uzalishaji wa zao la Mkonge kutoka Tani 1,351 

za sasa hadi kufiki tani 2,500 mwaka 2030 ili kupanua wigo wa upatikanaji wa 

mazao ya Viwanda na kuinua wananchi kiuchumi. 

Zao la Mkonge ni zao la kimkakati kwenye Wilaya ya Same ambapo  tayari Wilaya 

imetenga Ekari 4,000 kwenye Kata ya Makanya lenye vitalu 162 ambapo tayari 

vitalu 158 vimeshakodishwa kwa wawekezaji wa ndani ili kuongeza mapato ya 

Halmashauri. 

Afisa Kilimo, Uvuvi na Mifugo wa Wilaya ya Same Dkt. Cainan Kiswaga amesema 

vitalu hivyo vimekondihwa kwa wadau 121 wa zao la Mkonge na vitalu vine 

vimetengwa kwaajili ya uzalishaji wa miche ya Mkonge ili kurahisisha upatikanaji 

wa miche. 

Uanzishwaji wa zao la Mkonge kama zao la kimkakati unatokana na agizo la Waziri 

Mkuu wa Tanzania Mheshimiwa Kassim Majaliwa ambapo alielekeza kila Wilaya 

hapa nchini kuwa na mazao ya kimkakati ili kukwamua wananchi kiuchumi. 

“Tunaishukuru sana Bodi ya Mkonge hapa nchini kwa kutupatia miche 135,000 ya 

Mkonge ambayo imeweza kufikia wakulima 25 wa Mkonge kutoka Kata za 

Makanya,Saweni na Hedaru” alisema Dkt. Kiswaga. 

Amesema kuwa katika kurahisisha uendeshaji na usimamizi wa uzalishaji wa zao la 

Mkonge Halmashauri imesimamia uanzishwaji wa ushirika wa Wakulima wa 

mkonge unaojulikana kama SAME SISAL AMCOS. 
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 MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA 

 

Mkuu wa Wilaya ya Same mheshimiwa Kasilda Mgeni (kulia) akifanya ziara ya kikazi kwenye bwawa la 
nyumba ya Mungu ambalo ni Chanzo kikuu cha Mradi wa Maji Same- Mwanga- Korogwe. 

 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mhe.Yusto Mapande akiendesha moja ya vikao vya 
Madiwani ambapo pamoja na mambo mengine amewasisitizia watumishi na Madiwani kupima Homa 
ya Ini (Hepatitis B) ili waweze kupatiwa chanjo ya kinga dhidi ya ugonjwa huo. 
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Pochi ya Mama Samia ilipofunguka na kuondoa kero ya makazi ya walimu.  

Hili ni jengo jipya la Nyumba ya Walimu (2 in 1) lililojengwa kwenye shule ya Sekondari Angallah 

Kairuki kwa fedha shilingi Milioni 98.Nyumba kama hizi zimejengwa pia kwenye Shule za 

Sekondari Mighareni,Misufini-Goma,Malindi,Kalemawe na Kihurio Shule ya Amali. 

  

Mwalimu wa Shule ya Msingi Mng’ende(kushoto) akipokea cheti cha pongezi kutika kwa Mkuu wa 

Wilaya Mhe.Kasilda Mgeni baada ya shule hiyo kufanya vizuri kwenye matokeo ya darasa la saba 

mwaka 2024.Cheti hicho kilitolewa wakati wa kikao cha Tathmini ya Elimu Wilayani humo. 
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JARIDA MTANDAO LA HALMASHAURI YA WILAYA YA SAME 

LIMEANDALIWA NA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI 

S.L.P 138,SAME 

Mhariri Mkuu: Jimson Mhagama 

Mhariri wa Habari: Amina Sangawe 

Machi 2025 www.samedc.go.tz  email: ded@samedc.go.tz Same DC samedc2022 

 

 


