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JARIDA MTANDAO LA HALMASHAURI YA SAME 

                                                                                                 

                               FAHARI YA SAME                                                

                Maendeleo Daima 

Toleo la Septemba,2024 www.samedc.go.tz  email: ded@samedc.go.tz SAME DC samedc2022 

 

 

 

RC- KILIMANJARO AWATAKA WANANCHI KUJIANDIKISHA KWA 

WINGI DAFTARI LA MKAZI 

                 
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro Mheshimiwa Nurdin Babu akizungumza na Wananchi wa Kata ya           
Chome alipofanya ziara Wilayani Same. 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro Mheshimiwa Nurdin Babu amewataka wananchi 
kujitokeza kwa wingi kujiandikisha kwenye Daftari la Mkazi ili kukidhi vigezo vya 
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kupiga kura kwenye uchaguzi wa Serikali za Mitaa unaotrarajiwa kufanyika 
Novemba 27 Mwaka huu. 

Mheshimiwa Babu ametoa wito huo alipofanya ziara Wilayani Same ambapo 
alisema ili mwananchi aweze kupata haki yake ya kupiga kura ni lazima ajiandikishe 
kwenye Daftari la Mkazi katika zoezi la Uandikisha lililoanza Oktoba 10-11 mwaka 
huu. 

“Tunakwenda kuchagua Wenyeviti wa Vijiji, wenyeviti wa Vitongoji na Halmashauri 
za Vijiji, hivyo kila mwananchi anatakiwa kujiandikisha ili atumie haki yake ya 
msingi ya kuchagua viongozi” alisema Mkuu wa Mkoa. 

Aidha aliwataka wananchi wote wenye sifa za kugombea nafasi hizo wajitokeze 
kugombea ili kupata viongozi walio bora ambapo alisema kila mwananchi ana haki 
ya kuchagua na kuchaguliwa. 

Mheshimiwa Babu alisema baada ya kukamilika kwa zoezi la kujiandikisha 
wananchi waliojiandikisha wanapaswa kujitokeza kwa wingi kwenye zoezi la 
kupiga kura. 

Akizungumza katika ziara hiyo Mkuu wa Wilaya ya Same Mheshimiwa Kasilda 
Mgeni alimhakikishia Mkuu wa Mkoa kwamba wananchi wamehamasishwa na 
watajitokeza kwa wingi kujiandikisha na kupiga kura. 

“Nikuhakikishie tu Mkuu wetu wa Mkoa kwamba Wilaya yetu tumejipanga vizuri 
kuhakikisha kuwa wananchi wote wenye sifa za kupiga kura wanaandikishwa 
kwenye daftari la Mkazi. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw. 
Jimson Mhagama amesema maandalizi ya uandikishaji yamefanyika vizuri na zoezi 
la uandikishaji linaendele. 

 “Kila Kitongoji kina kituo cha kuandikisha wapigakura wa Kitongoji husika, na 
waandishi tayari wameshapatiwa mafunzo, hivyo uandikishaji unaendelea vizuri” 
alisema Bw. Mhagama  

Wilaya ya Same ina Jumla ya Vijiji 100 na Vitongoji 503 ambavyo vitashiriki 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka huu. 
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‘HARAKATI ZA KUMKOMBOA MWANAMKE ZIMELETA TIJA’ 

 

Naibu Waziri wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum Mheshimiwa 
Mwanaidi Ali Khamisi (katikati) akifuatilia mada kwenye kongamano la Wanawake, pamoja nae ni 
Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe.Kasilda Mgeni (kulia) na Katibu wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro Bi. Mercy 
Mollel. 

 

Naibu Waziri wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum Bi. Mwanaidi Ali Khamisi amesema harakati mbalimbali za Kimataifa na 
Kitaifa zimewezesha usawa wa Jinsia kwenye ajira na kwenye nafasi za uteuzi. 

Ameyasema hayo kwenye Kongamano la wanawake Wilayani Same ambapo alisema 
kwasasa kumekuwa na mabadiliko chanya katika ajira na nafasi za uteuzi ambapo 
Wanawake wamekuwa wakipewa nafasi. 

Alisema Serikali imesaini mikataba mbalimbali ya Kimataifa yenye lengo la 
kuhakikisha Wanawake wanaingia kwa wingi kwenye nafasi za maamuzi. 

Uwepo wa wagombea wa viti Maalum vya nafasi za ubunge na udiwani pamoja na 
kundi Maalum la wanawake kwenye chaguzi za Serikali za Mitaa ni jitihada za 
Serikali kuongeza uwakilishi wa wanawake kwenye nafasi za maamuzi. 

Akizungumza kwenye Kongamano hilo, Mkuu wa Wilaya ya Same Mheshimiwa 
Kasilda Mgeni alisema Ofisi yake kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkurugenzi wa 
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Halmashauri wameona umuhimu wa kuwaleta Wanawake wa Same pamoja ili 
waweze kubadilishana mawazo katika kukuza Uchumi. 

'Lengo la kongamano hili ni kuwaleta pamoja wanawake ilikujadili fursa za 
kiuchumi na kuwapa elimu ya kutumia nishati Safi ya kupikia ili kutunza mazingira 
"alisema Mhe.Kasilda 

Nae Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mheshimiwa Yusto Mapande 
aliwataka wanawake kutambua kuwa wao sio washindani wa wanaume. 

"Naunga mkono harakati za kumkomboa mwanamke dhidi ya unyanyasaji lakini 
niseme kuwa wanawake sio washindani wa wanaume bali kila mmoja atimize 
majukumu yake"alisema Mhe.Yusto 

Katika Kongamano hilo lililojumuisha wanawake zaidi ya 400 kutoka maeneo 
mbalimbali ya Same na nje ya Same, mada mbalimbali ziliwasilishwa ikiwemo 
Utunzaji wa Mazingira, Afya, Fursa za Uchumi, Kuzuia ukatili wa kijinsia na Elimu ya 
Uongozi. 

 
 

 TASAF SAME YATOA MIL.436.4 RUZUKU YA UZALISHAJI  

     

             

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro Mheshimiwa Nurdin Babu(mwenye shati jeupe) akiangalia 

mifugo ya mnufaika Judith Kihara wa Kata ya Chome (wa pili kushoto).Mkuu wa Mkoa alifanya ziara 
Wilayani Same kukagua Miradi ya Maendeleo. 
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Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) Wilaya ya Same umetoa Ruzuku ya 

Uwezeshaji ya shilingi Mil. 436,450,000/- kwa kaya 1,247 ili kuziwezesha kuanzisha 

Miradi itakayoziwezesha kuondokana na umaskini. 

Akitoa taarifa kwa Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro aliyefanya ziara kutembelea kaya 

hizo, Kaimu Mratibu wa TASAF Wilaya ya Same Bw. Frank Michael alisema TASAF 

imeanzisha Ruzuku ya Uzalishaji kwa walengwa ili kuwawezesha kuzalisha mali 

wenyewe ili waweze kuendesha maisha yao na familia zao. 

“Walengwa waliopata Ruzuku ya Uzalishaji wanatoka Vijiji 59 kati ya Vijiji 100 vya 

Wilaya ya Same, Walengwa 317 hawakukidhi vigezo vya kupata Ruzuku hiyo” 

alisema Bw. Michael. 

Alisema Ruzuku ya uzalishaji ambayo ilitolewa mwezi Mei mwaka huu imeshaanza 

kuonyesha matokeo chanya kwani kuna walionunua mbuzi, kuku na ndama ambao 

tayari wameshawanufaisha. 

Akizungumza baada kumtembelea mnufaika Judith Kihara wa Kata ya Chome, Mkuu 

wa Mkoa wa Kilimanjaro Mheshimiwa Nurdin Babu aliwataka wanufaika wa Ruzuku 

ya uzalishaji kuhakikisha kuwa wanaitumia vizuri ruzuku hiyo katika kuondokana 

na umaskini. 

“Niwapongeze sana TASAF kwa kubuni Ruzuku hii na nina imani kubwa kwamba 

itawezesha kaya maskini kuinuka kiuchumi, lakini muendelee kuwatembelea mara 

kwa mara na kuwapa ushauri namna ya kuboresha wanachokifanya” alisema Mkuu 

wa Mkoa. 

Aidha alionya baadhi ya walengwa ambao wanapokea Ruzuku ya fedha taslim 

kutumia fedha hizo kwa malengo tarajiwa na kamwe wasitumie kunywea pombe. 

Mnufaika wa Ruzuku hiyo Bi. Judith Kihara ameishukuru Serikali kwa kuwapatia 

Ruzuku ya Uzalishaji ambayo aliitumia kununua mifugo ambayo inaendelea vizuri. 
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WASAFIRI WANAOTUMIA BARABARA KUU YA SAME-DSM 
WAONYWA KUTOTUPA TAKA BARABARANI  

 

         

Afisa Afya na Usimamizi wa Taka Ngumu Wilaya ya Same, Bi. Yuster Malisa akitoa elimu ya afya kwa 

wananchi. 

 
Wasafiri wanaotumia barabara kuu ya Same-Dar Es Salaam wameonywa kuacha 
kutupa takataka za mabaki ya vyakula na vinywaji barabarani ili kutunza usafi wa 
Mji wa Same.    
 
Onyo hilo limetolewa na Afisa Afya wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bi. Yuster 
Malisa wakati wa maadhimisho ya siku ya Usafi Duniani ambayo hufanyika 
Septemba 20 ya kila mwaka. 
 
“Wafanya usafi kwenye barabara zetu wamekuwa wakilazimika kuokota taka 
zinazotupwa kutoka kwenye magari wakati Serikali ilishaelekeza magari yote ya 
abiria yawe na vifaa vya kutupia taka na kwa yale ya binafsi wahifadhi taka zao hadi 
wafike sehemu sahihi ya kuzitupa na sio kuzirusha barabarani” alisema Bi. Malisa 
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Alisema katika kudhibiti hali hiyo tayari hatua za kutoza faini kwa watu wanaorusha 
taka barabarani zimeshaanza kuchukuliwa ambapo alisema kuna baadhi ya mabasi 
tayari abiria wake waliorushwa taka nje wameshalipishwa faini. 
 
Alisema lengo ni kuhakikisha Wilaya ya Same inakuwa na mazingira safi na 
yanayovutia ili kuepuka magonjwa ya mlipuko. 
 
Wilaya ya Same iliadhimisha siku ya usafi duniani kwenye Kata ya Hedaru kwa 
wananchi kusafisha maeneo ya makorongo na pembezoni mwa barabara. 
 
Aidha aliwataka wananchi wa Same kuchangia ada ya uzoaji taka kwa wakati ili 
kuwezesha uzoaji taka kwa ufanisi kwenye maendeo yao. 

 
 

SAME YATEKELEZA MIRADI YA BIL 14 KWA MWAKA MMOJA 

Mradi wa Ujenzi wa Shule mpya ya Sekondari Malindi Kata ya Suji ukiwa katika hatua za umaliziaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imetumia Shilingi Bilioni 14 kutekeleza miradi 
mbalimbali ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha 2023/2024 ambapo kati ya fedha 
hizo bil 2.4 zilikuja nje ya ukomo wa bajeti. 

Hayo yamebainishwa kwenye taarifa ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Same Bw. Jimson Mhagama kwenye Baraza la Madiwani la mwaka 
unaoishia Juni 30, 2024. 

Katika taarifa yake iliyowasilishwa na Afisa Mipango Msaidizi Bw. Elisha Kapama 
ilibainisha kuwa fedha hizo zilitumika kujenga na kukarabati Miradi ya Elimu, Afya, 
Ujenzi wa ofisi za Kata na Vijiji na Miradi ya umwagiliaji. 
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Baadhi ya Miradi ya Elimu Sekondari iliyotekelezwa ni Ujenzi wa Shule mpya tatu za 
Sekondari za Angellah Kairuki, Malindi na Misufini Goma na mwingine ni Miradi ya 
Ujenzi wa nyumba tatu za walimu (2 in 1) kwenye shule za Sekondari Misufini 
Goma, Angella Kairuki na Malindi, miradi mingine ni umaliziaji wa mabweni kwenye 
shule nane za sekondari na umaliziaji wa bwalo. 

"Kwa upande wa Afya Miradi iliyotekelezwa ni ujenzi wa vituo vya Afya kwenye 
Kata za Mtii, Ruvu na Myamba, umaliziaji na ukarabati wa zahanati nne za 
Masandare, Mwembe, Duma na Kankokoro, ujenzi wa nyumba ya mtumishi zahanati 
ya Myamba na ununuzi wa vifaa tiba kwenye zahanati tano za Kirongwe, kalung’oyo, 
Kidunda, Kankokoro na Mgando pamoja na vituo vya Afya vitano vya Myamba, Mtii, 
Hedaru, Ruvu na Kisiwani' alisema 

Kwa upande wa elimu Msingi Miradi iliyotekelezwa ni Ujenzi wa madarasa mapya 
zaidi ya 40, matundu ya vyoo 114 na ununuzi wa madawati 1,295 na ujenzi wa 
nyumba nne za walimu pamoja na ukarabati wa nyumba mbili za walimu. 

Akizungumza kwenye kikao hicho Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same 
Mheshimiwa Yusto Mapande ameshauri Halmashauri kuhakikisha kuwa Miradi 
viporo inapewa kipaumbele cha umaliziaji wakati Serikali inapoanza mwaka mpya 
wa fedha 2024/2025. 
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KATA TATU ZAPATIWA PIKIPIKI 

          

Kutoka kushoto ni Diwani wa Kata ya Chome Mheshimiwa Heriel Boniface anayefuatia ni Diwani wa 
Kata ya Vudee Mhe Yoeza Mnzava na Diwani wa Kata ya Myamba Mhe. Gayson Kiondo wakifurahia 
baada ya Kata zao kukabidhiwa pikipiki. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imekabidhi pikipiki tatu kwa watendaji wa Kata za 
Myamba, Vudee na Chome ili kurahisisha utekelezaji wa majukumu yao. 

Akikabidhi pikipiki hizo zilizotolewa na Ofisi ya Rais Tamisemi, Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Same Mheshimiwa Yusto Mapande aliwaagiza watendaji 
waliopatiwa pikipiki kuhakikisha kwamba wanazitunza pikipiki hizo. 

"Hizi pikipiki ni mali ya Serikali hivyo hakikisheni mnazitunza ili zidumu na 
kuendelea kufanikisha majukumu ya kazi, zisitumike vinginevyo"alionya Mapande. 

Akitoa shukrani kwa kupatiwa pikipiki Diwani wa Kata ya Myamba, Mheshimiwa 
Grayson Kiondo aliishukuru Serikali kwa msaada huo na kuahidi kusimamia 
utunzaji wa pikipiki hiyo. 

"Tunamshukuru sana Mheshimiwa Rais Samia Suluhu kwa kutupatia pikipiki, 
ninachoweza kuahidi ni kuongeza tija kwenye utendaji ikiwa ni pamoja na kuongeza 
ukusanyaji wa mapato"alisema Diwani huyo. 
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KAMATI YA FEDHA YAPONGEZA USIMAMIZI MZURI WA UJENZI 

WA MABWENI 

        
Bweni la Shule ya Sekondari Kibacha likiwa kwenye hatua ya umaliziaji 

Kamati ya fedha, Uongozi na Mipango ya Halmashauri ya Wilaya ya Same 

imetembelea na kukagua Miradi ya Ujenzi wa mabweni matatu kwenye Shule za 

Sekondari za Kibacha na Makanya ambapo ilieleza kuridhishwa na maendeleo ya 

ujenzi. 

Katika ziara hiyo iliyoongozwa na Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
Mhe.Emanuel Mhina alieleza kuridhishwa na Maendeleo ya Ujenzi wa mabweni 
hayo ambayo yapo kwenye hatua ya umaliziaji. 

Akizungumza baada ya kutembelea mabweni mawili yanayojengwa kwenye Shule 
ya Sekondari Kibacha, mjumbe wa Kamati hiyo Mheshimiwa Mathias Mrita ambaye 
pia ni Diwani wa Kata ya Same aliwapongeza walimu kwa usimamizi nzuri wa 
Ujenzi huo. 

Kwa upande wake Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri Mhe.Mhina alimshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa kuipatia 
Wilaya ya Same fedha za kuwezesha Miradi hiyo. 

Akitoa taarifa ya Ujenzi wa mabweni mawili kwenye Shule ya Sekondari Kibacha, 
Katibu wa Kamati ya Ujenzi Mwl.Daudi Makorenda alisema katika bweni la kwanza 
walipokea mili.80 toka mpango wa EP4R na baadae wakaongezewa mil.20 toka 
mapato ya ndani ya Halmashauri. 

Alisema kwa bweni la pili wamepokea Shilingi mil.100.9 Fedha ambazo zimetumika 
kujenga bweni la pili na kumalizia Ujenzi wa bweni la kwanza ambapo alisema 
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mabweni yote mawili yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 160 yanatarajia 
kukamilika mapema mwezi Septemba,2024. 

Akitoa taarifa ya Ujenzi wa bweni la wavulana kwenye Shule ya Sekondari 
Makanya,Mkuu wa Shule hiyo Mwl.Bernad Mgaya  alisema awali Shule hiyo ilipatiwa 
mil.80 kwaajili ya Ujenzi wa bweni lakini hazikutosha hivyo wameongezewa 
mil.80.5 toka Serikali kuu na ndizo zinazotumika kukamilisha bweni hilo. 

 

MAAFISA KILIMO SAME WAPATIWA VISHKWAMBI  

 

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imewapatia Maafisa Kilimo wa Wilayani Same 
vishikwambi 39 ili kuwezesha taarifa mbalimbali za kilimo kutolewa kwa wakati 
kwa njia ya mtandao na kuwezesha maafisa kilimo kuingia kwenye mifumo 
mbalimbali kwaajili ya kutoa na kupokea taarifa zitakazowezesha uboreshaji wa 
kilimo. 

Akikabidhi vishkwambi hivyo ,Kaimu Afisa Tawala Wilaya ya Same Bw. Sixbert 
Sarmett alisema sekta ya kilimo ni kubwa na imebeba hatma ya watanzania hivyo 
amewataka maafisa kilimo kuhakikisha kuwa wanatumia zana hizo vizuri ili 
kuboresha kilimo. 

 "Leo tumewakabidhi vitendea kazi,tunatambua shughuli nyingi za serikali 
zinatumia mifumo hivyo mkavitumie vyema vishkwambi hivi kutatua changamoito 
za kilimo na kuvitunza viweze kudumu "Alisema Bw. Sarmett 

Afisa Kilimo Dkt. Cainan Kiswaga alisema kuna jumla ya vishikwambi 39 ambavyo 
vimeletwa kwa ajili ya maafisa Kilimo wote katika kata zote ambavyo vitatumika 
katika kuhifadhi taarifa mbalimbali zinazohusu sekta hii ya kilimo. 

"Tunaamini kuwa maafisa kilimo wote waliopata vishikwambi hivi itawawia rahisi 
kutekeleza majukumu yao hasa ya ukusanyaji na utoaji wa taarifa sahihi kwa 
wakati” alisema Dkt.Cainan 
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NEEMA KWA WAKULIMA WA KAHAWA  

                

Mshauri  wa Kilimo wa Wilaya ya Same Bw.Fidel Bigula akionyesha mbegu mpya ya Kahawa aina ya 
Arabica Compactss 

Wakulima wa Kahawa Wilayani Same wameshauriwa kubadilika kutoka kutumia 
mbegu za zamani ambazo zinachelewa kukomaa na kuanza kutumia mbegu 
zilizoboreshwa za Arabica Compact ambazo zinakomaa mapema. 

Akizungumza kwenye maonesho ya Nane nane Kanda ya Kaskazini Mshauri wa 
Kilimo wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw.Fidel Bigula amesema mbegu ya 
Arabica Compact ni mbegu mpya ambayo inazaa ndani ya miaka mitatu tangu 
ioteshwe na inazaa sana kuliko mbegu za zamani. 

“Mbegu hii imeboreshwa na watafiti kutoka Kituo cha Utafiti wa Kahawa TACRI 
ambapo tangu imeanza kusambazwa imeonyesha mafanikio kwa wakulima kwani 
inakomaa mapema na haishambuliwi na wadudu” alisema 

Alisema kwa Wilaya ya Same tayari mbegu hiyo imesambazwa katika Kata 
mbalimbali na inaendelea kusambazwa ili kuhakikisha wakulima wote wanaachana 
na mbegu za zamani ambazo zina gharama kubwa ya kuzihudumia na uzao wake ni 
mdogo. 

Bw.Bigula alisema mbegu ya Arabica Compact hutoa hadi kilo tano katika mchumo 
mmoja tu  kwenye shina moja wakati ukilinganisha na  mchumo mmoja wa mbegu 
za asili haufiki hata kilo tatu. 
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JINSI NG’OMBE ANAVYOWEZA KUONDOA UMASKINI 

           

Ngombe waliohamilishwa ambao wana uwezo wa kuzalisha maziwa Zaidi ya lita 25 kwa mkamuo 
mmoja.  

Ng’ombe ni mnyama ambaye watu wengi wamezoea kumfuga kwaajili ya kupata 
maziwa ya familia na wengine kwa matumizi ya kulima mashamba lakini ng’ombe 
akitunzwa vizuri anaweza kuondoa umaskini kwenye jamii. 

Mshauri wa Mifugo Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw. Zawadi Msambaa anasema 
kupitia njia ya uhamilishaji mifugo Wilaya imefanikiwa kuzalisha ng’ombe mwenye 
uwezo wa kutoa lita 30 za maziwa kwa mkamuo mmoja tu. 

Akizungumza kwenye Banda la Mifugo la Halmashauri ya Wilaya ya Same kwenye 
maonesho ya nanenane alisema Wilaya imepeleka ng’ombe hao kwenye maonesho 
ya nanena ili wafugaji wengine waweze kujifunza ufugaji ulio bora. 

“Umefika wakati kwa wafugaji kuachana na ufugaji wa kizamani wafuge ufugaji wa 
kisasa ambao unaweza kuleta tija kwenye maisha yao ambao ni ufugaji wa 
kibiashara” alisema 

Bw.Zawadi alisema Wilaya imekuja na teknolojia nyingi kwa ajili ya kuwasaidia 
wafugaji kufuga kisasa ambapo wafugaji wanapatiwa huduma ya uhamilishaji wa 
ng’ombe wa maziwa kupitia program ya mbegu za ruzuku kutoka Serikali kuu. 

 “Ufugaji wa kisasa unapunguza migogoro ya ardhi kwani mfugaji ana uwezo wa 
kufuga mifugo michache na ikamuwezesha kujimudu kimaisha” alisema 
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Mfugaji wa Ng’ombe hao kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw.Lameck Mbise 
alisema ng’ombe anaowafuga wote wana uwezo wa kuzalisha maziwa lita 25 hadi 
30 kwa mkamuo mmoja” alisema 

Bw.Lameck ameishukuru Serikali kwa kufanyia mifugo yake uhamilishaji hivyo 
kuweza kuzalisha ng’ombe walio bora ambao wanamsaidia kukidhi mahitaji ya 
familia. 

“Ng’ombe wana wana faida kubwa kama kupata maziwa, mbolea na ngozi” alisema 
na kuongeza kuwa ufugsji wa ng’ombe umemsaidia kuongeza pato la familia na 
kuweza kuhudumia vyema familia. 

Mshauri wa Mifugo Wilaya ya Same 

 Bw.Msambaa amesema kwa mfugaji yeyote anayehitaji huduma ya uhamilishaji 
awasiliane na Afisa Mifugo aliye kwenye Kata yake au afike Ofisi za Halmashauri 
kwa Msaada Zaidi. 

 

DC  KASILDA APONGEZA SHULE ZILIZOFANYA VIZURI 

                

             Mkuu wa WIlaya ya Same Mheshimiwa Kasilda Mgeni akizungumza na Waalimu. 
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Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe.Kasilda Mgeni ,amewapongeza wadau wa elimu 
kutoka shule mbalimbali zinazomilikiwa na serikali,watu binafsi na mashirika ya 
dini zilizofanya vizuri kwenye matokeo ya mitihani ya Taifa mwaka jana. 

Mhe. Kasilda ameeleza kufurahishwa na uboreshaji wa elimu kwenye shule hizo 
ambazo zimefanya vizuri, pia amesema serikali itaendelea kutoa ushirikiano ili 
shule hizo ziendelee kufanya vizuri zaidi. 

 “ Serikali tutaendelea kutoa ushirikiano ili muweze kufanya vizuri zaidi kwenye 
elimu,lakini pamoja na pongezi hizi ninaomba sana zile changamoto ambazo 
zinasababisha wanafunzi kutofanya vizuri mkazifanyie kazi kwani  lengo kuu la 
kikao hichi cha elimu ni kuhakikisha ufaulu unaongezeka”alisema 

Shule za Sekondari za binafsi zilizofanya vizuri matokeo ya kidato cha nne mwaka 
2023 ni Shule za wasichana Joyland, St.Clara na Kandoto pamoja na shule ya 
Wavulana St.Joachim ambapo kwa shule za Serikali zilizofanya vizuri ni 
Chalao,Kirangare,Bangalala na Bombo.s  

Afisa Elimu Msingi Wilaya ya Same Mwl.Marclaud Mero alisema wilaya ya Same ina 
jumla ya shule za Msingi za Serikali 188 na za binafsi 18 hivyo kufanya jumla ya 
shule za msingi 206, shule za Sekondari zipo 66 kati ya hizo 46 ni za Serikali na 20 ni 
za sekta binafsi na chuo cha Ualimu kimoja ambacho kipo chini ya dini. 

“Kikao hiki cha wadau wa elimu ni cha muhimu katika kutathimini maendeleo ya 
elimu na kutathimini matokeo ya mitihani iliyopita hivyo mnapaswa kushiriki 
kikamilifu katika kuandaa mikakati ambayo itasaidia kuinua taaluma na ufaulu 
katika Halmashauri yetu” alisema Mwl.Mero. 

Kwa upande wake Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya  Same Bw. Godfrey Sebulu amesema “kwa mujibu wa kanuni ya 12 ya Utumishi 
wa walimu ya mwaka 2016 inawatambua wakuu wa shule  ndio wenye mamlaka 
kamili ya usimamizi wa maadili ngazi ya shule hivyo wanapaswa kuwasimamia 
kikamilifu walimu walio chini yao” 

Mthibiti Ubora wa Elimu Wilaya ya Same Bw.Calist Youze alisema suala la ufaulu wa 
wanafunzi linahusisha Serikali, walimu ,wanafunzi na wazazi,hivyo kila mmoja 
anapaswa kusimama kwenye nafasi yake. 

Hata hivyo kikao hicho kiliazimia kuwasuala la nidhamu na maadili ya mwanafunzi 
yaanzie kwa wazazi,kuwe na ushirikiano mzuri katika swala taaluma kati ya walimu 
na wazazi, walimu watumie mbinu mbalimbali kuwajengea wanafunzi mazoea ya 
kujisomea, kila siku wanafunzi wapewe maswali ya Hesabu ili kuongeza ufaulu 
kwenye somo la Hisabati. 
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WANAFUNZI 6,151 WAHITIMU DARASA LA SABA SAME   

 

 

Jumla ya wanafunzi 6,151 wamefanya mitihani ya kuhitimu darasa la Saba mwaka 
2024 Wilayani Same ambapo kati yao wanafunzi 3012 ni wavulana na wasichana ni 
3139, takwimu hizo zinajumuisha wanafunzi wenye uoni hafifu ambao ni 5 kati yao 
wavulana ni 4 na Msichana ni 1. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw.Jimson Mhagama 
amesema Wilaya ina matarajio makubwa ya ufaulu kwa wanafunzi hao kwani 
maandalizi yalifanyika vizuri. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same ina jumla ya Shule za Msingi 206 ambapo shule 188 
ni za Serikali na 18 ni za binafsi, ambapo shule zenye watahiniwa wa Mtihani wa 
kumaliza Elimu ya Msingi ni 196 . 

Afisa Elimu Awali na  Msingi  wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw. Marclaud 
Mero alisema shule hizo 186 ni za Mfumo wa Kiswahili na 10 ni za Mfumo wa 
Kiingereza (English Medium Schools) zinazomilikiwa na Taasisi Binafsi. 

Bw. Mero alisema wanafunzi waliofanya mtihani wa Taifa mwaka huu 
waliandikishwa darasa la kwanza mwaka 2018 wakiwa wanafunzi 6243 ambapo 
kati yao wavulana walikuwa 3066 na wasichana ni 3177. 

“Idadi ya wanaomaliza imepungua kidogo kutokana na baadhi ya wanafunzi kuhama 
Wilaya” alisema 
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Wadau wa Maendeleo Wilaya ya Same walipokutana kuandaa vipaumbele vya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025-2050 ambapo wadau hao walitaja vipaumbele vyao kuwa ni kuweka mazingira ya 
kushawishi uwekezaji wa Viwanda vikubwa, kipaumbele kingine ni kuwa na vyuo vikuu pamoja na 
kuhakikisha upatikanaji wa maji ya uhakikika kwa kila mwananchi. 

         

Muuguzi wa Hospitali ya Mji –Same Mary Mavura akiwaelekeza kina mama namna sahihi ya 
kumnyonyesha mtoto katika maadhimisho ya  Wiki ya Unyonyeshaji maziwa ya mama Duniani.Wiki ya 
Unyonyeshaji huadhimishwa Agosti 1-7 kila mwaka. 
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Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mhe.Emmanuel Mmasa na Mkurugenzi wa 
Halmashauri Bw.Jimson Mhagama wakifurahia ubora wa kinawia mkono cha Jamii(Public hand 
washing point) kilichojengwa kwenye zahanati ya Makanya Kitivo wakati Kamati ya Fedha ilipofanya 
ziara kwenye Zahanati hiyo. 

 

               

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw.Jimson Mhagama akifafanua jambo 
kwenye kikao cha Baraza la Madiwani,Kulia ni Mwenyekiti wa Hamashauri Mhe.Yusto Mapande na 
Kushoto ni Afisa Serikali za Mitaa Mkoa  Bw.Jasper Ijiko.   
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Masanduku ya kura yakiwa tayari kwaajili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa Novemba 27 2024  

                                  

Mshindi wa Mchezo wa draft kwenye Mashindano ya Shirikisho la Michezo ya Watumishi wa Serikali za 
Mitaa(SHIMISEMITA)yaliyofanyika Jijini Mwanza  Bi. Anne Mkwizu ( kulia) akikabidhi kikombe cha 
ushindi kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bw.Jimson Mhagama ,kushoto ni 
Afisa Michezo na Utamaduni wa Wilaya ya Same Bw.Nevlin Nyange. 
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Mwenyekiti wa Wakulima wa Tangawizi Mamba Myamba Bw. Mbaraka Ally (kulia) akiwauzia wateja  

Tangawizi kwenye banda la Halmashauri ya Wilaya ya Same kwenye Maonesho ya Nanenane Kanda ya 

Kaskazini yaliyofanyika  kwenye Viwanja vya Themi, Njiro mkoani Arusha.                     
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JARIDA MTANDAO LA HALMASHAURI YA WILAYA YA SAME 
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