
FAHARI YA SAME MAENDELEO DAIMA

KIONGOZI MBIO ZA MWENGE AIPONGEZA SAME KWA UBORA       

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,Mhe.Nurdin Babu akikabidhi Mwenge wa Uhuru kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Same Mshikizi,Mhe.Amir Mkalipa baada ya kuupokea kutoka Mkoa wa Tanga

JARIDA MTANDAO LA HALMASHAURI YA WILAYA YA SAME
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WA MIRADI



Kiongozi wa mbio za Mwenge Kitaifa 2023 Ndg. Abdallah Shaib Kaim ameeleza kuridhishwa na 
Ubora wa Miradi saba ya Maendeleo aliyoitembelea katika Wilaya ya Same wakati Mwenge wa 
Uhuru ulipokimbizwa Wilayani humo.

Mwenge wa Uhuru uliwasili na kukimbizwa katika Wilaya ya Same Juni 20 mwaka huu, ambapo 
Mwenge huo ulifikia Miradi saba  ikiwemo Miradi ya Afya,Maji,Elimu,Mazingira, Barabara na 
Ujasiriamali yenye thamani ya shilingi Bil.3.68.

Akizungumza baada ya kukagua Miradi hiyo, Kiongozi wa Mbio za Mwenge Ndg.Abdallah alise-
ma ameridhishwa sana na Ubora wa Miradi na mpangilio mzuri wa Nyaraka za Miradi yote iliy-
ofikiwa na Mbio za Mwenge.

“Tumefanya Ukaguzi wa kina wa Miradi na Nyaraka,tumejiridhisha na Ubora na thamani ya fed-
ha,niwapongeze sana Mkuu wa Wilaya,Mwenyekiti wa Halmashauri na Mkurugenzi kwa usimam-
izi makini wa Miradi” alisema Ndg.Abdallah.

Awali akipokea Mwenge wa Uhuru Mkoani Kilimanjaro ukitokea Mkoa wa Tanga, Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro Mhe.Nurdin Babu alisema, ukiwa Mkoani Kilimanjaro Mwenge wa Uhuru utafikia 
Miradi 45 yenye thamani ya shilingi Bil.30.3 na utaanza kukimbizwa katika Wilaya ya Same.

Baada ya Mkuu wa Mkoa kupokea Mwenge wa Uhuru, aliukabidhi Mwenge huo kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Same Mshikizi, Mhe.Amir Mkalipa kwa ajili ya kuanza kuukimbiza katika Wilaya ya 
Same.

“Katika Wilaya ya Same tutakimbiza Mwenge wa Uhuru kwenye umbali wa Kilomita 102 na 
utafikia Miradi ya Maendeleo saba yenye jumla ya thamani ya shilingi bilioni 3.86” alisema 
Mhe.Amir.

Ukiwa Wilayani Same, Mwenge wa Uhuru uliweka jiwe la Msingi katika Ujenzi wa kiwango cha 
zege katika kona korofi  za barabara ya Hedaru-Vunta –Myamba(mita 810)wenye thamani ya 
shilingi milioni 655.5.

Mwenge pia ulizindua madarasa mawili katika shule ya Sekondari Chauka yenye thamani ya 
shilingi mil.42.6, ambapo mil. 40 ni fedha za tozo, na mil 2.6 ni michango ya nguvu za wanan-
chi.Katika shule ya Chauka Mwenge Ulizindua pia Klabu ya Wapinga Rushwa.

Ukiwa Wilayani Same, Mwenge wa Uhuru uliweka pia jiwe la Msingi katika Ujenzi wa Zahanati 
ya Saweni ambayo ujenzi wake umegharimu shilingi milioni 95,ambapo milioni 75 ni mapato ya 
ndani ya Halmashauri na mil 25 ni nguvu za wananchi. Mwenge pia ulitembelea Ujenzi wa Hospi-
tali Mpya ya Wilaya ya Same ambayo katika awamu ya kwanza ujenzi wake umegharimu shilingi 
bilioni 2.

Miradi mingine iliyofikiwa na Mwenge Wilayani Same ni  Mradi wa Maji Mwembe wenye thama-
ni ya shilingi milioni  662.1, ambao ulizinduliwa pia Mwenge ulizindua Kitalu cha Miti TFS 
chenye thamani ya shilingi Mil.112.
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Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru  2023, Ndg. Abdallah Shaib Kaim, akifungua bomba kuzindua kizimba 
cha maji Kirinjiko Sokoni, kinachohudumiwa na Mradi wa Maji Mwembe uliogharimu shilingi Milioni 662.1.

ACHENI KUVAMIA MAENEO YA SERIKALI-DC AONYA

Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe.Kasilda Mgeni, akizungumza na Wananchi wilayani humo.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Mhe.Kasilda Mgeni, amewaonya wananchi kuacha tabia ya  ku-
vamia maeneo ya Serikali na kujimilikisha au kufanya shughuli zozote za Maendeleo.

Ametoa onyo hilo jana, wakati akizungumza na wananchi wa Kata za Vunta na Myamba 
ambapo amesema, katika maeneo hayo kumekuwa na tabia ya baadhi ya watu kuvamia na 
kulima ama kujenga katika maeneo ya Serikali.
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“Afisa Tarafa hakikisha unakagua maeneo ya Serikali na iwapo utabaini Kuna uvamizi wowote 
hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wahusika,hatuwezi kuvumilia kuona maeneo ya Serikali 
yanachukuliwa hovyohovyo"alielekeza Mhe. Kasilda.

Aidha, Mkuu huyo wa Wilaya amewataka wananchi kuungana na kufanya kazi kwa bidii, ili 
kuleta maendeleo katika Wilaya hiyo na nchi kwa ujumla. 

Kwa upande wake Diwani wa Kata ya Vunta, Mongera Kanyika, amemshukuru Mkuu wa 
Wilaya kwa kuendelea kutatua kero mbalimbali zilizopo katika Kata hiyo.

SAME YAPOKEA ZAIDI YA BIL 12 KUTEKELEZA  

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same, Bi.Anastazia Tutuba, akizungumza katika kikao cha 
Baraza la Madiwani

Halmashauri ya Wilaya ya Same imepokea Shilingi Bilioni 12.9, kwa ajili ya kutekeleza Miradi 
mbalimbali ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha 2022/2023.

Akizungumzia fedha hizo Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bi.Anas-
tazia Tutuba amesema, kati ya fedha hizo Shilingi Bil. 4.57, zimetoka Serikali Kuu na 
zilielekezwa katika Miradi mbalimbali, ukiwemo Mradi mkubwa wa Ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya unaogharimu Bil 2 kwa awamu ya kwanza na ya pili ya Ujenzi huo.
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Aliitaja Miradi mingine iliyotekelezwa kwa fedha hizo kuwa ni pamoja na Ujenzi wa bweni 
katika shule za Sekondari Same, ambao umegharimu shilingi mil.130 na Ukarabati wa mabwe-
ni mawili shuleni hapo ambao umegharimu shilingi.mil 150
.
Shughuli nyingine zilizofanyika ni  umaliziaji wa mabweni mawili katika shule ya Sekondari 
Kimala mil 130 na umaliziaji wa Bweni shule ya sekondari Makanya ambao umegharimu 
shilingi mil.40.

“Fedha hizi toka Serikali Kuu pia zimetuwezesha kununua vifaa tiba, vyenye thamani ya 
shilingi mil 730 kwenye vituo vya Afya vitano na Zahanati tano pia zilitumika kumalizia ujenzi 
wa zahanati 4 ambapo kila moja ilitumia milioni 50” alisema Tutuba.

Mkurugenzi huyo anasema kuwa, fedha hizo pia zilitumika kujenga bwalo la chakula katika 
shule ya sekondari Kibacha, lenye thamani ya shilingi mil.100 na nyumba nne za walimu 
zilizogharimu mil.200 kwenye shule nne za Msingi.

Miradi mingine iliyotekelezwa na fedha hizo ni Ujenzi wa Madarasa saba katika shule ya 
Msingi Same, (Mil.160)na Madarasa matatu shule ya Sekondari Same (Mil.75) na Matundu 16 
ya vyoo Kimala Sekondari na matundu 05 ya vyoo Same sekondari.
Amesema kuwa Halmashauri hiyo ilipokea pia shilingi  Bil.1.36 kutoka Mradi wa SEQUIP, 
ambazo zilitumika kujenga nyumba mbili za Walimu (2 in 1) katika shule za Sekondari 
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Kalemawe na Mighareni ambazo kila moja iligharimu shilingi Mil.98 na shule mbili mpya za 
Sekondari za Kisima na Misufini, ambapo kila moja imegharimu Milioni 584.28.

Fedha nyingine zilizopokelewa kwa mwaka wa fedha 2022/23 ni pamoja na Fedha za Mradi wa 
BOOST, Tsh.Bil 1.86 kwa shule za Msingi ambazo zimejenga shule mpya mbili na madarasa 40, 
fedha za EP4R Mil.580,fedha za Tozo Mil 640, ambazo zimejenga madarasa 32 ya shule za sekond-
ari,fedha za Mfuko wa Jimbo Mil. 129.9 na fedha za Ufadhili toka Barrick Goldmine, Mil 271.8 
zinazojenga matundu ya vyoo.

“Kwa upande wa Mfuko wa TASAF fedha zilizopokelewa kwaajili ya Walengwa wa Kaya Maskini 
ni Shilingi Bil. 2.37, ambapo kwa upande wa mapato yetu ya ndani tulitenga shilingi Milioni 744, 
ambazo zimetumika katika Miradi mbalimbali ikiwemo uwezeshaji kiuchumi wa wanawake ,Vijana 
na watu wenye Ulemavu” alisema Tutuba.

SAME YAPATA WATUMISHI WAPYA 196,
DED AMSHUKURU RAIS DKT SAMIA

Mkurugenzi Mtendaji  wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Bi. Anastazia Tutuba.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same, Bi.Anastazia Tutuba amemshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  Dkt Samia Suluhu Hassan kwa  kuipatia Wilaya 
hiyo watumishi wapya 196 kwa kipindi cha mwaka mmoja.

“Kwa kipekee kabisa, nitoe shukrani za dhati kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt Samia Suluhu Hassan, kwa kuendelea kutupatia watumishi 
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wapya kwani, ongezeko hili linasaidia kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi” alisema 
Tutuba.

Mkurugenzi huyo alizitaja sekta zilizopata watumishi kuwa ni sekta ya Elimu Awali na Msingi, 
ambayo imepata watumishi 71 na Elimu Sekondari  imepata watumishi 93 na wote wamesharipoti 
katika vituo vyao vya kazi.

Alisema sekta nyingine ambayo imepata nyongeza ya watumishi ni sekta ya Afya, ambayo ime-
pokea watumishi 30, huku Halmashauri hiyo ikipokea Wahandisi wawili ambao wote wamepokele-
wa kuanzia Julai 2022 hadi June 2023.

Akizungumzia uhitaji wa watumishi katika Halmashauri ya Wilaya ya Same, Mkuu wa Idara ya 
Utawala na Rasilimali Watu, Bi.Nice Ngasala, amesema kuwa Wilaya bado ina mahitaji ya nyonge-
za ya watumishi katika Sekta mbalimbali lakini zaidi sekta ya Elimu na Afya.

“Tunashukuru serikali kutukumbuka na kutuongezea watumishi, lakini   bado tuna uhitaji wa 
watumishi kwenye idara mbalimbali hususan Elimu na Afya hivyo, tunaomba watakapoajiriwa 
wengine Serikali iendelee kutukumbuka” alisema Ngasala.

TAMISEMI YAMWAGA VIFAA VYA ZAIDI YA MIL.20  

Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe.Kasilda Mgeni (wa pili kulia) akikabidhi seti ya Cherehani kwa kikundi cha 
Wanawake cha Kitamaka cha Kata ya Kalemawe,anayepokea kushoto ni kiongozi wa Kikundi hicho Bi.Ami-
na Gadi, akiwa na wenzie,kikundi hicho kilipatiwa seti mbili za vyerehani.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same, Bi.Anastazia Tutuba, amesema hal-
mashauri hiyo imepokea pikipiki mbili,vyerehani 10 na mashine za kuchomea 6 kutoka 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, ili kuwezesha uendelezaji wa viwanda vidogo na vya kati Wilayani 
humo.

Amesema, vifaa hivyo vya uwezeshaji wajasiriamali vimetolewa kwa Halmashauri 38 kati ya Hal-
mashauri 184 zilizokaguliwa namna zinavyowezesha wajasiriamali kuanzisha viwanda vidogo na 
Same kuonekana imekidhi vigezo.

"Vipo baadhi ya vigezo vilivyoangaliwa ikiwemo, Halmashauri kutoa mikopo ya wanawake,vijana 
na watu wenye ulemavu kwa robo zote,uwezeshaji wa kuanzishwa viwanda vidogo,idadi ya vikundi 
vilivyowezeshwa na Maendeleo yake" amesema Tutuba.

Akikabidhi Vifaa hivyo kwa Wajasiriamali,Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe.Kasilda Mgeni aliwata-
ka wajasiriamali waliopewa vifaa kuvitunza vifaa hivyo na kuvitumia kwa malengo tarajiwa.

“Mheshimiwa Rais ameendelea kuwakumbuka wajasiriamali wa Same, hivyo naomba msimwan-
gushe Rais katika matumizi ya vifaa hivi,vifaa hivi vikatumike kwa manufaa ya kikundi kizima na 
sio kunufaisha mtu mmoja mmoja kwenye kikundi”alionya Mkuu wa Wilaya.

Afisa Maendeleo ya Jamii Wilaya ya Same, Bw. Benedict Missani, amesema kwa kipindi cha robo 
tatu za mwaka unaoishia Juni 2023, Wilaya ilifanikiwa kutoa mikopo ya shilingi milioni 310.5 kwa 
vikundi 75 vya vijana,wanawake na watu wenye ulemavu.

Amesema vikundi vya wanawake vilivyonufaika na mikopo hiyo ni 42, ambavyo vilipatiwa milioni 
162,vikundi vya vijana ni 18, ambavyo vilikopeshwa milioni 101 na vikundi vya watu wenye 
ulemavu ni 15, ambavyo vilikopeshwa shilingi milioni 47.5.

"Vikundi hivi vyote tulivikagua na kujiridhisha kwamba vinastahili kukopeshwa na ndipo tulipov-
ikopesha na vikundi hivi vinaendelea kufanya vizuri sokoni na hata kwenye marejesho.Lengo la 
Serikali ni kushawishi uanzishwaji wa Viwanda vidogo ”amesema Bw.Missani.

Vikundi vilivyonufaika na msaada huo ni Karawa Alluminium Vioo na Alluminium Vioo ambavyo 
kila kimoja kimepatiwa seti 3 za mashine za Alluminium.

Mgawo wa vyereheni umevinufaisha vikundi vya  Wanawake vya Kitamaka,Shengena, Sayuni,U-
pendo na Taarifa na Maarifa ambapo kila kimoja kimepata seti mbili za vyerehani na pikipiki mbili 
zimetolewa kwa maafisa Maendeleo ya Jamii wa Kata za Mpinji na Lugulu.

Akizungumza baada ya kukabidhiwa seti tatu za mashine ya Alluminium,Mwenyekiti wa Kikundi 
Cha Alluminium Vioo, Bw.Nathan Mrema aliishukuru Serikali kwa kuwapatia vifaa hivyo, kwani 
wameongezewa mtaji wa kupanua zaidi biashara yao.
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“Tunamshukuru sana Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan, kwa msaada huu kwani kikundi 
chetu kwa sasa kinapokea vijana wengi zaidi wanaokuja kujifunza na baada ya 
kupata ujuzi wanakwenda kuanzisha ofisi zao, hivyo vifaa hivi vitatusaidia sana”alisema Mrema.   

BOOST YAJENGA SHULE MPYA 2 NA MADARASA 40 

Umaliziaji wa madarasa ya Mradi wa BOOST kwenye shule ya Msingi Mbuyuni. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imepokea jumla ya shilingi Bil 1.86 kutoka Mradi wa kuimarisha 
Ufundishaji na Ujifunzaji kwa shule za Awali na Msingi (BOOST) ambazo zitatekeleza miradi 
mbalimbali katika shule 10 za Msingi ikiwemo ujenzi wa shule mpya mbili.
  
Akizungumzia utekelezaji wa Miradi hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Same, Anastazia Tutuba amesema fedha hizo zilipokelewa mwishoni mwa mwezi Mei, 2023 na 
tayari utekelezaji wa Miradi upo katika hatua za umaliziaji.

Alizitaja shule zilizonufaika na Mradi wa BOOST Wilayani Same kuwa ni Shule ya Msingi 
Kisima, ambapo panajengwa shule mpya (446,500,000/-),Shule ya Msingi Mgandu ambapo pana-
jengwa pia shule mpya(348,500,000/-).
 
Shule nyingine ni Mpirani,Turiani na Kwesasu ambazo kila moja imepatiwa shilingi 
131,300,000/-kwaajili ya ujenzi wa madarasa matano kila moja, huku shule ya Msingi 

Mbono na Ndolwa ambazo kila moja imepatiwa shilingi 181,300,000/- kwaajili ya ujenzi wa 
madarasa saba kila shule.
 
“Shule ya Msingi Kikwete imepokea Shilingi 162,600,000/-kwa ajili ya ujenzi wa madarasa sita 
na Dimbwi, wamepokea shilingi 81,300,000/- kwaajili ya ujenzi wa madarasa matatu, 
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huku shule ya Msingi Mbuyuni ikipokea Shilingi 69,100,000/- kwaajili ya ujenzi wa madarasa 
mawili ya kisasa ya Awali ”amesema Tutuba.

Mkurugenzi amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Tanzania, Dkt.Samia Suluhu Hassan, kwa kuipatia 
Same fedha hizo ambazo zitasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza uhaba wa madarasa katika shule 
za Msingi Wilayani humo na  kusaidia ongezeko la shule kwa kujenga shule mpya.
 
Mwenyekiti wa Halmashauri, Mhe.Yusto Mapande, pia ameishukuru Serikali kwa kuipatia Wilaya 
hiyo fedha hizo, ambapo amemtaka Mkurugenzi wa Halmashauri na timu yake kuhakikisha kuwa 
Miradi hiyo inakamilika kwa wakati na kwa ubora unaostahili.
 
“Sina mashaka Mkurugenzi wangu, nina imani hii miradi itasimamiwa vema  na itakamilika kwa 
wakati na kwa ubora kama ilivyo kwa  miradi mingine iliyotekelezwa katika Wilaya yetu”alisema 
Mhe.Mapande.

Akizungumzia hatua ya Ujenzi iliyofikia kwa sasa Afisa Elimu Msingi wa Wilaya ya Same, Ma-
claud Mero, alisema Miradi yote ipo katika hatua ya umaliziaji (finishing) na upakaji wa rangi.

SAME YAPATA HATI INAYORIDHISHA KWA MIAKA 

Mweka Hazina wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Innocent Magayane, akitoa taarifa kwenye kikao 
Maalum Cha Baraza la Madiwani. 

Afisa Lishe amesema kuwa Wilaya imefanikiwa kupima sampuli 2,809
za chumvi ili kubaini kama zina madini joto ambapo sampuli 2,538 zilibainika kuwa na madini joto 
ambazo ni sawa na asilimia 90.3.

Wilaya ya Same pia imetenga siku mbili za kufanya mazoezi kwa kila mwezi ili kukabiliana na 
tatizo la uzito uliozidi.
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Halmashauri ya Wilaya ya Same imepata hati inayoridhisha  kutoka kwa Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa miaka mitatu mfululizo.
Akizungumza katika Kikao Maalum Cha Baraza la Madiwani Cha kujadili Hoja za Halmashauri 
hiyo kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022, Mweka Hazina wa Halmashauri Bw. Innocent 
Magayane, alisema Halmashauri hiyo imepata hati inayoridhisha kwa miaka mitatu mfululizo.

"Kwa upande wa hoja tulikuwa na hoja 37 ambapo 13 ni za Miaka ya nyuma na kwa mwaka ulio-
kaguliwa wa 2021/22 kulikuwa na hoja 24 tu"alisema Magayane.

Alisema kuwa hata hivyo hoja 18 zimefanikiwa kufungwa, zikiwemo hoja 5 za miaka ya nyuma 
ambapo hoja zilizobaki 6 ni za kisera, 1 ipo katika vyombo vya uchunguzi na 12 zipo kwenye 
mawanda ya Halmashauri na utekelezaji wa maelekezo ya CAG unaendelea ili kuhakikisha hoja 
zote zinafungwa.

Akizungumza katika Kikao hicho Katibu Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro, Bw.Tixon Nzunda, 
alimtaka Mkaguzi wa Ndani wa Halmashauri kuhakikisha kuwa anatoa ushauri wa mara kwa mara 
ili kuepusha Halmashauri kuwa na hoja.

“Mkaguzi wa ndani atoe ushauri kuepuka hoja na pale hoja inapotokea pia ijibiwe kwa wakati ili 
iweze kufungwa mapema"alisema Bw.Nzunda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, Bi.Anastazia Tutuba, alimshukuru Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Bw.Tixon Nzunda, kwa kuhudhuria kikao hicho ambapo pia alimuahidi 
kuendelea kufanyia kazi hoja zilizobaki ili ziweze kufungwa.

"Nikushukuru Katibu Tawala kwa kuweza kuhudhuria Kikao hiki, pia nikuahidi kwamba 
maelekezo yako yote nimeyapokea na kwa sasa hoja zilizopo kwenye mawanda ya Halmashauri ni 
12 na tunaendelea kuzifanyia kazi ili kuhakikisha zote zinafungwa"Alisema Tutuba.

SAME YAENDELEA KUFANYA VIZURI KWENYE KUKUSAN

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe.Kasilda Mgeni, amepongeza jitihada hizo za 
Wizara ya Maliasili na Utalii kwa uharaka wa kutekeleza ahadi ya kuondoa Tembo hao hivyo 
kuwezesha wananchi kuendelea na shughuli za uzalishaji.
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Halmashauri ya Wilaya ya Same imeendelea kufanya vizuri katika ukusanyaji wa mapato kutoka 
vyanzo vyake mbalimbali vya mapato, ambapo kwa kipindi cha miaka mitatu mapato yame-
ongezeka kutoka Tsh.Bil 2 hadi kufikia Tsh.Bil 3.1.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same, Bi.Anastazia Tutuba, amewapongeza 
Watendaji wa Kata na Timu ya kukusanya mapato ya Halmashauri hiyo 

kwa kujiwekea malengo ya kuongeza makusanyo na kuyasimamia kuhakikisha yanatekelezeka.

“Nichukue nafasi hii kuipongeza kwa dhati kabisa Timu yangu ya kukusanya mapato ya Hal-
mashauri na Watendaji wa Kata kwa kazi kubwa wanayofanya ya kuhakikisha tunakuwa na 
ongezeko la mapato kila mwaka” alisema Tutuba.

Hata hivyo Mkurugenzi huyo amewaagiza Watendaji Kata kuhakikisha kuwa wanaendelea 
kuwasimamia vilivyo mawakala wanaokusanya mapato katika maeneo yao ili kuendelea 
kuongeza makusanyo.

Mkurugenzi huyo amesema katika kuboresha ukusanyaji wa mapato Mashine  za kukusanyia 
mapato (POS) tayari zinatumia Mfumo wa TAUSI ambao unarahisisha makusanyo na kupungu-
za upotevu wa mapato.

SAME YAPONGEZWA KUSIMAMIA MKATABA WA 

Watoto wakifurahia siku ya lishe katika Kijiji cha Ndungu.
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LISHE KWA MAFANIKIO



Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe.Kasilda Mgeni, amempongeza Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri Bi.Anastazia Tutuba, kwa kusimamia vema Utekelezaji wa Mkataba wa Afua za Lishe 
na kufanikiwa kufanya maadhimisho ya siku ya lishe (SALIKI) kwa vijiji vyote 100 vya Wilaya 
ya Same.

Mkuu huyo wa Wilaya alitoa pongezi hizo wakati wa kikao cha Tathmini ya Utekelezaji wa Mka-
taba wa Afua za Lishe kwa kipindi cha robo ya nne iliyoisha Juni 30,2023, ambapo alieleza 
kuridhishwa na Utekelezaji wa Mkataba huo kwani hata idadi ya watoto wanaopata chakula cha 
mchana mashuleni imeongezeka toka asilimia 70 mwaka jana na kufikia asilimia 86.

Akizungumza katika kikao hicho Mkurugenzi Mtendaji alisema, lengo la Halmashauri ni kuhaki-
kisha kuwa asilimia 100 ya wanafunzi wanapata chakula cha mchana shuleni  ili kuhakikisha hilo 
Halmashauri ipo katika ukamilishaji wa sheria ndogo ya kulazimisha wazazi kuchangia chakula 
cha watoto mashuleni.

“Kuna wazazi wanakaidi kuchangia chakula kwa ajili ya watoto wao mashuleni na hao tunakamil-
isha sheria ndogo ya kuwabana ili watoto wote wawe wanakula shule”alisema Bi.Tutuba.

Alisema kupitia mapato ya ndani Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2022/2023  imetoa shilingi 
milioni 56.82 sawa na aslimia 99.3 ya bajeti iliyotengwa kutekeleza masuala ya Lishe.
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Alisema kwa sasa wilaya imejikita zaidi katika kupambana na tatizo la udumavu kwa watoto, 
ambapo asilimia 20 ya  watoto 52,349 walio chini ya miaka mitano  waliopo  Same wanakabili-
wa na udumavu.

“Kwasasa tunafuatilia kwa karibu ukuaji wa watoto na tumenunua mbao za kupimia urefu wa 
watoto (length board)16, kwa kuanzia na zimesambazwa kwenye vituo vya afya na zahanati,hii 
itatusaidia kujua kama ukuaji wa umri wa mtoto unaendana na kimo chake ili kukiwa na shida 
tuweze kuchukua hatua mapema”amesema  Mkurugenzi huyo.

Kwa upande wake Afisa Lishe wa Wilaya ya Same Bi.Jackline Kilenga,amesema shughuli 
nyingine za Utekelezaji wa Mkataba wa Afua za Lishe  zinazofanyika Wilayani humo ni 
pamoja na kuhakikisha kuwa wamama wajawazito wanapata vidonge vya kuongeza damu na 
utoaji wa matone ya vitamin A na dawa za minyoo kwa watoto. 

“Tunaendelea kuhamasisha shule kuwa na bustani za mbogamboga kwa ajili ya matumizi ya 
wanafunzi  pia tumesambaza mbegu za viazi lishe mashuleni ambapo shule zaidi ya 30 zina 
bustani za mbogamboga” amesema Bi.Kilenga. 

Amesema pamoja na mambo mengine pia Wilaya imeendelea kutoa elimu juu ya umuhimu wa 
wanawake wajawazito na watoto chini ya miaka mitano kuhudhuria kliniki na elimu ya ulaji na 
ulishaji bora wa watoto



Afisa Lishe amesema kuwa Wilaya imefanikiwa kupima sampuli 2,809
za chumvi ili kubaini kama zina madini joto ambapo sampuli 2,538 zilibainika kuwa na madini joto 
ambazo ni sawa na asilimia 90.3.

Wilaya ya Same pia imetenga siku mbili za kufanya mazoezi kwa kila mwezi ili kukabiliana na 
tatizo la uzito uliozidi.

HELKOPTA YATUMIKA KURUDISHA TEMBO HIFADHINI

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Wilaya ya Same wakiwa katika picha ya pamoja mbele ya 
helkopta iliyotumika katika zoezi hilo mara baada ya kukamilika kwa kazi hiyo.
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Serikali imelazimika kutumia helkopta kutafuta makundi ya Tembo na wanyama wengine wahari-
bifu waliozagaa katika vijiji 25 vya Wilaya ya Same na kuwarejesha katika Hifadhi ya Taifa ya 
Mkomazi.

Zoezi hilo ni utekelezaji wa agizo la Waziri wa Maliasili na Utalii Mhe.Mohamed Mchengerwa, 
alilotoa hivi karibuni alipofanya ziara ya kikazi ya siku moja katika wilaya hiyo ya Same ambapo 
aliagiza mamlaka ya hifadhi za Taifa TANAPA kupeleka Helkopta 

katika Wilaya hiyo kusaidia zoezi la kuondoa makundi ya Tembo yaliyozagaa katika maeneo 
mbalimbali na kuwarejesha katika hifadhi ya Mkomazi.

Oparesheni hiyo inatekelezwa kwa ushirikiano baina ya taasisi nne zilizo chini ya Wizara ya 
Maliasili na Utalii,Kamati ya Ulinzi na Usalama Wilaya ya Same na wananchi wenyeji ambao 
wanasaidia kuainisha maeneo walipo Tembo.

Akizungumzia utekelezaji wa Oparesheni hiyo, Mkuu wa hifadhi ya Taifa Mkomazi,Kamishna 
Msaidizi wa uhifadhi Emmanuel Moirana, amesema kwa siku ya kwanza jumla ya makundi 
matano ya Tembo yamerejeshwa hifadhini.

Mkakati uliopo ni kuendelea na zoezi ili kuondoa changamoto ya mara kwa mara kuripotiwa 
makundi ya Tembo kuonekana maeneo ya nje ya hifadhi ambao wanaathiri shughuli za kibinada-
mu"alisema.



Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe.Kasilda Mgeni, amepongeza jitihada hizo za 
Wizara ya Maliasili na Utalii kwa uharaka wa kutekeleza ahadi ya kuondoa Tembo hao hivyo 
kuwezesha wananchi kuendelea na shughuli za uzalishaji.

Baadhi ya wakazi wa Wilaya ya Same walioshiriki katika Oparesheni hiyo wamesema kuna idadi 
kubwa ya Tembo ambao wametoka kabisa kwenye maeneo ya hifadhi na kufanya makazi ya 
kudumu kwenye maeneo ya vijiji, hali ambayo imesababisha baadhi yao hasa wakulima mwaka 
huu kukosa kabisa mazao kwani yameliwa na Tembo.

CCM YAWATAKA WANANCHI KULINDA MIRADI 

Katibu wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro,Comred Jonathan Mabihya, akikagua gati ya  maji ya Mabilioni kulia 
kwake ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro Bw.Tixon Nzunda.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Kilimanjaro Comred Jonathan Mabihya, ame-
wataka Wananchi Wilayani Same kuhakikisha wanalinda Miradi mbalimbali inayotekelezwa na 
Serikali Wilayani humo.
 
Mabihya alitoa wito huo wakati akizungumza na wananchi wa Kata ya Kalemawe alipotembelea 
kukagua ujenzi wa daraja la mawe Kalemawe lililojengwa kwa gharama ya Shilingi milioni 379.

Katibu huyo ambaye alikuwa ameongozana na Kamati ya Siasa ya Mkoa  wamefanya ziara ya siku 
moja ya kukagua Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020-2025).

“Serikali inatumia fedha nyingi Sana kutekeleza Miradi ya Maendeleo na lengo ni kuondoa kero 
kwa wananchi, hivyo hakikisheni mnatunza Miradi hii"alisema Mabihya.

Akitoa taarifa ya Ujenzi wa daraja la mawe, Meneja wa TARURA Wilaya ya Same Mhandisi James 
Mnene, alisema daraja hilo limejengwa kwa Tsh.mil 379 na limekamilika kwa asilimia 100."Daraja 
hilo lina urefu wa mita 36 na upana wa mita tisa na lina uwezo wa kubeba tani 37 bila wasiwasi pia 
umri wake wa kutumika ni miaka 100"alisema Mnene.

L
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Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bi.Anastazia Tutuba, 
amesema Ujenzi huo unachangia ongezeko la mapato ya Halmashauri, ambapo wafany-
abiashara hupata urahisi wa kusafirisha mazao na hivyo kuchangia mapato ya Hal-
mashauri.

Kwa upande wake Mwananchi wa eneo hilo Amina Gadi, aliishukuru Serikali kwa 
kuwajengea daraja hilo kwani limekua msaada mkubwa kwao.

"Tunaishukuru Sana Serikali kwa kutujengea hili daraja ambalo limekuwa msaada 
mkubwa kwetu,wanafunzi wanavuka kirahisi kwenda shule na wakulima tunasafirisha 
mazao kirahisi"alisema Amina.

Katika Ziara hiyo Kamati ya siasa ilitembelea Miradi ujenzi wa daraja la mawe,ujenzi 
wa eneo korofi barabara ya Hedaru-Vunta-Myamba,ujenzi wa Barabara ya Maore-Mpi-
rani-Ndungu.
Miradi mingine iliyotembelewa ni Mradi wa maji Mabilioni -Hedaru,ujenzi wa Hospi-
tali ya Wilaya na Ukarabati wa mabweni mawili shule ya Sekondari Sam

Mkuu wa Kitengo cha Matengenezo TANROADS Kilimanjaro,Bw.Benitho Mdzovela  akitoa taarifa ya Ujenzi wa 
Barabara ya Maore-Mpirani-Ndungu(km5) inayojengwa kwa Kiwango cha lami kwa Katibu wa CCM 
Mkoa,Comred Jonathan Mabhiya,Barabara hiyo inagharimu shilingi Bil.6.3.
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MAMLAKA YA MJI MDOGO SAME WAIOMBA TARURA 

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdogo Same,Mhe. Bakari Singo.

Mamlaka ya Mji Mdogo Same imewaomba Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini(TARURA ) 
wilayani humo kuongeza baadhi ya barabara za mamlaka katika mtandao wa Barabara zinazohu-
dumiwa na TARURA ili ziweze kuboreshwa.

Ombi hilo lilitolewa katika Kikao cha Baraza la Mji Mdogo na Diwani wa Kata ya Stesheni,M-
handisi Heriel Mjema, ambapo alisema barabara nyingi wameachiwa Mamlaka ya Mji Mdogo 
kuzihudumia lakini ni kubwa na zinapaswa kuongezwa kwenye mtandao wa TARURA.

“Zipo barabara zina sifa kabisa ya kuhudumiwa na TARURA lakini tumeachiwa  Mamlaka ya Mji 
Mdogo na zinatushinda kuzihudumia vizuri hivyo tunaomba ziongezwe kwenye mtandao wa 
TARURA ili zihudumiwe vizuri"alisema Mhe.Mjema. 

Aidha wajumbe waliomba kujengewa mitaro kwenye barabara zinazohudumiwa na TARURA, ili 
kupunguza madhara ya maji wakati wa mvua za masika kwani kuna baadhi ya maeneo yanajaa maji 
kutokana na kukosekana kwa mitaro mikubwa ya kupokea maji.

Akijibu maombi hayo,Kaimu Meneja wa TARURA Wilaya ya Same Mhandisi James Mnene, aliwa-
taka wajumbe wa Mamlaka ya Mji Mdogo kuorodhesha barabara zote wanazotaka ziongezwe 
kwenye mtandao wa TARURA.

“Kazi ya TARURA ni kuhakikisha kuwa barabara za mijini na vijijini zinakuwa bora,hivyo kama 
kuna barabara mnaona zinafaa kuingia kwenye mtandao wa kuhudumiwa na TARURA ziorodheshe-
ni tutazipitia na kuziongeza" alisema Mnene.

Kuhusu uwepo wa mitaro Mhandisi Mnene, alisema katika maeneo yote yaliyojengwa kwa kiwango 
cha lami yamejengewa mitaro na maeneo ya barabara za changarawe yametengenezewa mteremko 
ambao huruhusu maji kupita pembeni.
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KUONGEZA MTANDAO WA BARABARA



Hata hivyo, Mhandisi Mnene alisema Mji wa Same umekuwa ukipokea maji mengi sana kutoka 
milimani wakati wa mvua, maji ambayo mitaro iliyopo haiwezi kuhimili hivyo TARURA inatarajia 
kufanya upembuzi yakini kuona namna ya kujenga mitaro mikubwa itakayoweza kupokea maji yote 
ya mvua yanayotoka milimani bila kuleta madhara kwa wananchi.

Nae Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdogo Same, Mhe.Bakari Singo, aliwataka Wenyeviti wa 
Mitaa kushirikiana na viongozi wao wa Kata ili kuhakikisha Barabara hizo zinaorodheshwa na 
kukabidhiwa TARURA kwa hatua zaidi.

SHERIA KUWABANA WATORO NA WASIOCHAN  

Mwanasheria wa Halmashauri Bi.Upendo Kivuyo ,akiwasilisha Rasimu ya sheria ya Mahudhurio 
       ya lazima na upatikanaji wa chakula cha Mchana Mashuleni

Katika kuhakikisha kwamba Mkataba wa Afua za Lishe unatekelezwa kwa ufanisi na utoro una-
komeshwa mashuleni, Halmashauri ya Wilaya ya Same ipo katika Mchakato wa kutunga sheria 
ndogo ya Mahudhurio ya lazima na upatikanaji wa chakula cha mchana mashuleni.

Akiwasilisha Rasimu ya sheria hiyo kwenye Baraza la Madiwani, Mwanasheria wa Halmashauri 
Bi.Upendo Kivuyo, alisema sheria hiyo inalenga kuondoa utoro na kuhakikisha watoto wanapata 
chakula mashuleni ili kuboresha afya ya mwili na akili.

“Mheshimiwa Mwenyekiti naomba kikao chako kijadili na kuridhia Rasimu hii ya sheria ndogo ya 
Mahudhurio ya Lazima na upatikanaji wa chakula mashuleni” alisema Mwanasheria huyo.
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Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Kilimanjaro Comred Jonathan Mabihya, ame-
wataka Wananchi Wilayani Same kuhakikisha wanalinda Miradi mbalimbali inayotekelezwa na 
Serikali Wilayani humo.
 
Mabihya alitoa wito huo wakati akizungumza na wananchi wa Kata ya Kalemawe alipotembelea 
kukagua ujenzi wa daraja la mawe Kalemawe lililojengwa kwa gharama ya Shilingi milioni 379.

Katibu huyo ambaye alikuwa ameongozana na Kamati ya Siasa ya Mkoa  wamefanya ziara ya siku 
moja ya kukagua Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020-2025).

“Serikali inatumia fedha nyingi Sana kutekeleza Miradi ya Maendeleo na lengo ni kuondoa kero 
kwa wananchi, hivyo hakikisheni mnatunza Miradi hii"alisema Mabihya.

Akitoa taarifa ya Ujenzi wa daraja la mawe, Meneja wa TARURA Wilaya ya Same Mhandisi James 
Mnene, alisema daraja hilo limejengwa kwa Tsh.mil 379 na limekamilika kwa asilimia 100."Daraja 
hilo lina urefu wa mita 36 na upana wa mita tisa na lina uwezo wa kubeba tani 37 bila wasiwasi pia 
umri wake wa kutumika ni miaka 100"alisema Mnene.

Alisema kwa mujibu wa Rasimu hiyo itakuwa ni kosa kwa mzazi au mlezi kwa kutojali au 
kukataa kuchangia mchango wa chakula cha mchana kwaajili ya mtoto wake awapo shuleni
.
Sheria hiyo imeweka bayana kuwa, kwa mzazi au mlezi atakayebainika kutomudu kulipa ghara-
ma za chakula shuleni basi Halmashauri ya Kijiji italazimika kumlipia mtoto huyo.

 Hata hivyo Rasimu hiyo imependekeza faini isiyopungua shilingi laki mbili,kifungo mwaka 
mmoja jela au vyote kwa pamoja kwa mzazi au mlezi atakayeshindwa kuchangia chakula cha 
mwanaye shuleni au atakayesababisha utoro kwa mwanaye
.
Kwa upande wake Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mhe.Yusto Mapande, alise-
ma Rasimu hiyo ya sheria imekuja muda muafaka, kwani uchangiaji wa chakula mashuleni ume-
kuwa wa kusuasua sana.

KATA ZA KALEMAWE NA NJORO ZAPATA MADI 

Msimamizi wa Uchaguzi katika Majimbo ya Same Mashariki na Same Magharibi Bi.Anastazia Tutuba 
(kulia) akimkabidhi hati ya Udiwani, Diwani wa Kata ya Njoro Bw.Omari Abdallah.

Kata za Kalemawe na Njoro Wilayani Same, zimepata Madiwani wapya katika Uchaguzi mdogo 
wa marudio uliofanyika Julai 13 mwaka huu, ambapo katika uchaguzi huo waliokuwa wagombea 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) wameibuka na Ushindi.
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Katika Kata ya Njoro Mgombea wa CCM Comred Omari Abdallah, ameshinda baada ya kupata 
kura 981 akifuatiwa kwa mbali na mgombea wa NCCR -Mageuzi Bw.Raphael Mrutu aliyepata 
kura 69.

Akizungumzia Uchaguzi huo, Msimamizi wa Uchaguzi katika Majimbo ya Same Mashariki na 
Same Magharibi Bi.Anastazia Tutuba,  alisema katika Kata  hiyo ya Njoro 
Mgombea Rashid Msuya wa ADC alipata kura 8 na wa mwisho ni Paulo Mshana wa TLP aliyepa-
ta kura 6.

Msimamizi huyo alimtangaza Omar Abdallah wa CCM kuwa Diwani wa Kata ya Njoro.

"Jumla ya wapigakura 2495 walijiandikisha kupiga kura na waliojitokeza kupiga kura walikuwa 
1070 ambapo kura halali zilikuwa 1064 na kura 6 zilikataliwa"alifafanua Bi.Tutuba.

Kwenye Kata ya Kalemawe aliyekuwa mgombea wa CCM Comred Jofrey Jofrey, alishinda kwa 
kura 1489, akifuatiwa na mgombea Helena Juma wa TLP, aliyepata kura 107 ambapo mgombea  
Musa Philipo wa CUF alipata kura 50.

Bi Tutuba alisema wapiga kura walioandikishwa walikuwa 2506, huku waliopiga kura wakiwa 
1648, ambapo kura 2 ziliharibika.

Msimamizi huyo alimtangaza Jofrey Jofrey wa CCM kuwa ndiye Diwani wa Kata ya Kalemawe.
“Niseme tu zoezi zima la Uchaguzi lilikuwa la amani na utulivu na uchaguzi ulikuwa huru na 
haki,na sasa tumepata Madiwani katika Kata zetu mbili zilizokuwa hazina uwakilishi katika 
Baraza la Madiwani”alisema  Msimamizi huyo.

Uchaguzi huo mdogo wa marudio umefanyika katika Kata hizo kufuatia vifo vya waliokuwa 
Madiwani wa Kata hizo Marehemu Athumani Mbelwa (Kalemawe) na Marehemu Clement 
Mchomvu (Njoro) .

WAUGUZI WASISITIZWA KULINDA SIRI ZA 

Wauguzi Wilayani Same wametakiwa kutimiza majukumu yao kwa kuzingatia weledi wa kazi 
yao, ikiwa ni pamoja na kutunza siri za Wagonjwa.

Wito huo ulitolewa na Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo Dk.Alex Alexander, wakati akizungumza 
katika Maadhimisho ya siku ya wauguzi Duniani.

Maadhimisho ya siku ya wauguzi Duniani hufanyika Mei 12, ya kila mwaka ambapo Wauguzi 
hukutana kwa ajili ya kukumbushana majukumu yao.

Dk.Alexander alisema Wauguzi pamoja na madaktari wana jukumu kubwa la kushughulika na 
uhai 
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Mamlaka ya Mji Mdogo Same imewaomba Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini(TARURA ) 
wilayani humo kuongeza baadhi ya barabara za mamlaka katika mtandao wa Barabara zinazohu-
dumiwa na TARURA ili ziweze kuboreshwa.

Ombi hilo lilitolewa katika Kikao cha Baraza la Mji Mdogo na Diwani wa Kata ya Stesheni,M-
handisi Heriel Mjema, ambapo alisema barabara nyingi wameachiwa Mamlaka ya Mji Mdogo 
kuzihudumia lakini ni kubwa na zinapaswa kuongezwa kwenye mtandao wa TARURA.

“Zipo barabara zina sifa kabisa ya kuhudumiwa na TARURA lakini tumeachiwa  Mamlaka ya Mji 
Mdogo na zinatushinda kuzihudumia vizuri hivyo tunaomba ziongezwe kwenye mtandao wa 
TARURA ili zihudumiwe vizuri"alisema Mhe.Mjema. 

Aidha wajumbe waliomba kujengewa mitaro kwenye barabara zinazohudumiwa na TARURA, ili 
kupunguza madhara ya maji wakati wa mvua za masika kwani kuna baadhi ya maeneo yanajaa maji 
kutokana na kukosekana kwa mitaro mikubwa ya kupokea maji.

Akijibu maombi hayo,Kaimu Meneja wa TARURA Wilaya ya Same Mhandisi James Mnene, aliwa-
taka wajumbe wa Mamlaka ya Mji Mdogo kuorodhesha barabara zote wanazotaka ziongezwe 
kwenye mtandao wa TARURA.

“Kazi ya TARURA ni kuhakikisha kuwa barabara za mijini na vijijini zinakuwa bora,hivyo kama 
kuna barabara mnaona zinafaa kuingia kwenye mtandao wa kuhudumiwa na TARURA ziorodheshe-
ni tutazipitia na kuziongeza" alisema Mnene.

Kuhusu uwepo wa mitaro Mhandisi Mnene, alisema katika maeneo yote yaliyojengwa kwa kiwango 
cha lami yamejengewa mitaro na maeneo ya barabara za changarawe yametengenezewa mteremko 
ambao huruhusu maji kupita pembeni.

kuhakikisha kuwa mgonjwa anayepatiwa huduma anaondoka akiwa ameridhika na huduma aliyop-
atiwa.

"Wauguzi na madaktari tunakutana na mambo mengi wakati wa kutimiza majukumu yetu hivyo 
tunapaswa kulinda siri za watu tunaowahudumia"alisema.

Daktari huyo alisisitiza Wauguzi pia kuwa waaminifu na waadilifu wakati wakitekeleza majukumu 
yao ya kuwahudumia wagonjwa.
 
Akizungumzia historia ya maadhimisho ya siku ya Wauguzi Duniani,Muuguzi Aramica Mangi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Same, alisema siku hiyo huadhimishwa Kama kumbukizi ya siku ya kuza-
liwa ya Muuguzi Florence Nightingale, ambaye ndiye muasisi wa fani ya Uuguzi Duniani.

WANANCHI SAME WASHAURIWA KULIMA PARACHI

Wananchi Wilayani Same Mkoani Kilimanjaro, wameshauriwa kuacha kilimo cha mazoea na badala 
yake wawe na mtazamo chanya wa kulima mazao yanayoendana na soko la sasa.

 Kauli hiyo inakuja baada ya zao la tangawizi linalolimwa kwa wingi zaidi Wilayani Same kuoneka-
na kushuka bei na kusababisha hasara kwa wakulima wa zao hilo ambalo gharama yake ya uzalisha-
ji ni kubwa ukilinganisha na mazao mengine.

 Ushauri huo umetolewa na Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mhe.Yusto Mapande, 
wakati akizungumza katika Kikao cha Baraza la Madiwani kilichofanyika Mei 5,2023.

 Mwenyekiti alishauri wananchi hao kulima zao la parachichi kwani maeneo ambayo tangawizi 
ilikuwa ikilimwa ni maeneo yanayoweza kurutubisha pia zao la parachichi ambalo kwa sasa linafa-
nya vizuri sokoni.

 “Same tunataka tuwe na mazao mawili ya kimkakati ambayo ni parachichi za muda mfupi kwa 
maeneo ya milimani na zao la mkonge kwa wananchi wa ukanda wa tambarare” amesema 
Mhe.Mapande.

 Akichangia hoja hiyo Diwani wa Kata ya Ruvu, Yaigongo Mrutu , amesema parachichi ni zao lenye 
soko kubwa ndani na nje ya nchi hivyo wamelibeba kama zao la kimkakati kwa hiyo, wataendelea 
kuhamasisha wananchi kuwekeza kwenye kilimo cha mazao hayo.

 Wamesema uwepo wa zao hilo utatatua changamoto kubwa ya anguko la bei kwenye zao la tan-
gawizi, ambalo kwa sasa halina soko na bei yake kuwa chini na wakulima kutumia muda mrefu 
kulihudumia lakini hawapati faida kwani awali tangawizi ilikuwa inauzwa Tsh.3,000/- kwa kilo 
lakini kwa sasa limeshuka hadi Tsh.400 kwa kilo.
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 ZINAZOKOMAA MAPEMA
CHI



Kwa Upande wake Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba, amesema 
tayari Kata ya Chome Wilayani humo imeshaanzisha vitalu vya parachichi 

zinazokomaa muda mfupi na kushauri wananchi wengine kupata miche kutoka Chome wakati 
Halmashauri ikihamasisha Kata nyingine kuanzisha vitalu vya miche.

 “Kwa upande wa uhamasishaji wa kilimo cha katani tayari tumetenga ekari 3,000 katika Kata ya 
Makanya na wawekezaji wameshapatikana hivyo tunatarajia eneo lile ndio liwe la mfano kwa 
kilimo cha Mkonge”Amesema Tutuba.
 
 MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA

Katibu wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro Jonathan Mabihya, (pichani kushoto) akiotesha mti katika eneo la 
Kirinjiko panapojengwa Hospitali mpya ya Wilaya ya Same na picha kulia inamuonyesha Kiongozi wa Mbio 
za Mwenge Kitaifa  2023  Abdalla Shaib Kaim akipanda mti katika eneo hilohilo wakati Mwenge wa Uhuru 
ulipokimbizwa Wilayani Same.

Muuguzi wa Kliniki ya mama na mtoto katika hospitali ya Wilaya ya Same,akimpima Urefu mtoto ili kujua hali 
yake ya ukuaji wa umri na kimo.Halmashauri ya Wilaya ya Same imenunua vibao maalum 16 vya kupima 
urefu wa watoto katika kutekeleza  Mkataba wa Afua za lishe ili kuhakikisha ukuaji bora wa watoto. 
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Watoto katika Wilaya ya Same wakiandamana katika kuadhimisha siku ya Mtoto wa Afrika ambayo huadhi-
mishwa Juni 16 ya kila mwaka,katika maadhimisho hayo wazazi wamehimizwa kuhakikisha wanawalinda 
watoto dhidi ya ukatili.

Afisa Mifugo wa Kata ya Stesheni,Asimwe Buhemuka, akijiandaa kutoa chanjo ya ugonjwa wa kimeta (Anthrax) 
kwa Ngamia wanaofugwa katika Kata hiyo.
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Katibu Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro Bw.Tixon Nzund,a akimkabidhi fedha Mkazi wa  Kata ya Mwembe 
Bi.Zuhura Hassan (Maarufu kama Bi.Kitoto) kama ahsante baada ya bibi huyo anayeishi jirani na inapojengwa 
Ofisi ya Tarafa ya  Mwembe –Mbaga kujitambulisha kwamba amekuwa mlinzi muhimu wa vifaa tangu Ujenzi huo 
uanze.Katibu Tawala alikuwa katika ziara ya kukagua Miradi ya Maendeleo Wilayani Same.
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