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MADIWANI SAME WAPITISHA BAJETI YA TSH.BIL 60.9 

 

 Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba akizungumza katika kikao maalum cha 

Baraza la  Bajeti, kushoto kwake ni Mwenyekiti wa Halmashauri Mhe Yusto Mapande na kulia ni Mhe Mkuu wa 

Wilaya Kasilda Mgeni . 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imepitisha Bajeti ya Shilingi bilioni 60.9 kwa mwaka wa 

fedha 2023/24 ikijumuisha fedha za utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo,mishahara ya 

Watumishi na matumizi ya Ofisi. 

Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo Anastazia Tutuba amesema bajeti hiyo ina ongezeko la 

asilimia 5.62 ya bajeti ya mwaka 2022/23 ambayo ilikuwa bilioni 60.4. 
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Tutuba amevitaja vipaumbele katika bajeti hiyo kuwa ni pamoja na kumalizia miradi 

viporo ambayo mingi ni ya Afya na Elimu ikijumuisha umaliziaji wa zahanati nne na 

umaliziaji wa madarasa kwa shule za Msingi na Sekondari. 

“Kama Halmashauri tuna vipaumbele muhimu katika utekelezaji wa bajeti hii ikiwemo 

ujenzi wa jengo la kitega uchumi PADECO kwani tutakapokamilisha jengo hili litasaidia 

kuongeza mapato ya Halmashauri”alisema Mkurugenzi. 

Ameyataja maeneo mengine ya vipaumbele katika bajeti hiyo kuwa ni pamoja na kujenga 

Ofisi za vijiji,kutoa mikopo isiyo na riba kwa wanawake ,vijana na watu wenye ulemavu  

ili kuwainua kiuchumi,kujenga mifereji ya umwagiliaji na kujenga nyumba za Walimu. 

Aidha Mkurugenzi  huyo amesema kwa mwaka wa fedha 2023/24 Wilaya hiyo inalenga 

kukusanya mapato ya ndani shilingi bilioni 3.4 kutoka bilioni 2.9 za mwaka wa fedha 

unaoishia Juni 30,2023. 

Amesema ili kufikia lengo la ukusanyaji huyo Halmashauri imeimarisha mifumo yake ya 

kukusanya mapato pamoja na kujiwekea lengo la ununuzi wa Mashine za kukusanyia 

mapato (POS) 15 ili kuhakikisha kuwa kila eneo lenye mapato lina mashine na wakala wa 

kukusanya mapato. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same inategemea mapato yake kutokana na ushuru wa madini 

ya ujenzi,ushuru wa mazao mbalimbali,faini zinazotokana na makosa mbalimbali. 

 

Waheshimiwa Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Same wakifuatilia uwasilishaji wa makisio ya Bajeti. 

 

 

 



 
3 

 

 

KASILDA MGENI-MKUU MPYA WA WILAYA YA SAME. 

                                    

Mkuu wa Wilaya ya Same.Mhe Kasilda Mgeni akila kiapo cha utii katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro. 

Wilaya ya Same imepata Mkuu wa Wilaya mpya Mhe:Kasilda Jeremiah Mgeni kufuatia 

uteuzi na mabadiliko ya vituo vya kazi kwa Wakuu wa Wilaya yaliyofanywa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe:Samia Suluhu Hassan mwishoni mwa mwezi 

Februari 2023. 

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Same Edward Mpogolo ambaye amehamishiwa Wilaya ya 

Ilala alikabidhi ofisi kwa Mkuu mpya wa Wilaya ya Same Mhe: Mgeni  ambapo 

alimwambia kazi kubwa iliyopo mbele yake ni usimamizi wa miradi ya Maendeleo na 

usimamizi wa makusanyo ya mapato ya Halmashauri. 

Mpogolo amesema Wilaya ya Same inatekeleza Miradi mbalimbali ambayo inahitaji 

ufuatiliaji wa karibu wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ili iweze kukamilika katika ubora 

unaotarajiwa. 

“Wilaya ya Same inatekeleza miradi mingi ikiwemo Ujenzi wa Hospitali mpya ya 

Wilaya,Ujenzi wa Vituo vya Afya,Shule mpya za Sekondari mbili,soko la barabarani la 

Kirinjiko,Jengo la wagonjwa wa dharura katika hospitali ya Wilaya,hii ni baadhi tu ya 

Miradi inayohitaji usimamizi”alisema Mpogolo. 

Kwa upande wa ukusanyaji wa mapato,Mkuu huyo wa Wilaya aliyeondoka alimjulisha 

Mhe:Mgeni kuwa kwa mwaka wa fedha 2022/23 Wilaya imelenga kukusanya shilingi 

bilioni 2.9 na tayari zimeshakusanywa bilioni 1.9. 
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Aidha Mpogolo alimpongeza Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo Anastazia Tutuba kwa 

usimamizi mzuri wa Miradi na ushirikiano mzuri na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya kwa kipindi 

chote ambacho Mkuu huyo wa Wilaya amekuwepo Same. 

Akizungumza baada ya kukabidhiwa Ofisi Mkuu huyo wa Wilaya aliahidi kuendeleza yale 

yote yaliyokuwa yanasimamiwa na mtangulizi wake katika Ofisi hiyo ili kuhakikisha kuwa 

Mipango na Malengo ya Serikali yanatimia. 

“Nimshukuru Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan kwa kunileta Wilaya ya Same na 

nimuahidi ndugu yangu Mpogolo kwamba nitaendelea pale alipoishia yeye na tutaendelea 

kutafuta vyanzo vipya vya mapato ili kuhakikisha Wilaya inakuwa imara kiuchumi na 

Miradi yote nitaifuatilia kwa karibu” alisema Mhe:Mgeni. 
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TAMISEMI YAIPATIA SAME PIKIPIKI ZA WATENDAJI KATA 

 
Mkuu wa Wilaya ya Same, Mhe Kasilda Mgeni Akikabidhi Pikipiki zilizotolewa na Tamisemi kwa Watendaji wa 
Kata Wilayani humo.  

 
Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe Kasilda Mgeni amekabidhi pikipiki sita zilizotolewa na Ofisi 
ya Rais TAMISEMI kwa watendaji wa Kata Wilayani Same ili kuboresha shughuli za 
utendaji. 
 
Akikabidhi pikipiki hizo Mkuu huyo wa Wilaya amewataka watendaji kutumia pikipiki 
hiyo kwa malengo tarajiwa ya kuboresha utoaji wa huduma na ukusanyaji wa mapato ya 
serikali. 
 
"Serikali imewathamini na kuwapatia Vitendea kazi,hivyo ni vyema pikipiki hizo 
zikatunzwa na kutumika kwa malengo tarajiwa"alisema Mhe:Mgeni 
Kwa upande wake Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same, Anastazia Tutuba 
ameishukuru Ofisi ya Rais Tamisemi kwa Msaada huo ambao amesema utasaidia 
kuboresha utendaji kazi. 
 
Naishukuru Sana Ofisi ya Rais Tamisemi kwa kutupatia pikipiki hizi ambazo tuna imani 
kubwa kuwa zitasaidia kuongeza ukusanyaji wa mapato. 
 
"Kwa mwaka 2021  Halmashauri yetu ilifanikiwa kununua pikipiki 16 za watendaji wa 
Kata,hivyo tayari Kata 22 kati ya 34 zina pikipiki,lengo ni kuhakikisha kata zote zinapata 
pikipiki"alisema Tutuba 
 
Nae Mtendaji Kata wa Mshewa, Benedict Lopa ameishukuru serikali kwa kuwapatia 
Vitendea kazi na kuahidi kutumia kwa malengo tarajiwa. 
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HALMASHAURI YATAIFISHA MBAO ZENYE THAMANI YA MIL 7.3 

 

Baadhi ya Mbao zilizotaifishwa na serikali kutoka kata ya Vunta baada ya mmiliki wake kukosa vibali halali 

vya uvunaji wa mbao hizo. 

Katika kudhibiti upotevu wa mapato,halmashauri ya Wilaya ya Same imetaifisha vipande 

1,765 vya mbao vyenye thamani ya shilingi milioni 7.3 baada ya kupatikana zikiwa 

zimevunwa bila kibali katika Kata ya Vunta Wilayani humo. 

Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo Anastazia Tutuba amesema kuwa ni kosa kisheria 

kuvuna miti na kupasua mbao bila kufuata utaratibu ambao ni kujadiliwa katika Kijiji 

husika na kupewa Muhtasari wa kukubaliwa ukiambatana na barua ya Mtendaji Kijiji 

ndipo uweze kupatiwa kibali. 

Tutuba amesema kuwa mnamo Novemba 17,2022 ofisi yake ilipata taarifa kuwa kuna 

mbao zimevunwa katika Vijiji vya Papa,Vunta na Kidunda katika Kata ya Vunta ambapo 

alituma timu kufuatilia ambapo mbao hizo zilipatikana. 

Anasema baada ya mbao hizo kupatikana Mtendaji Kata aliagizwa kuzilinda na kutangaza 

katika vijiji vyote kama kuna mtu anayehusika na mbao hizo afike Halmashauri kwaajili 

ya kuzilipia na kulipa faini kwa kuvuna miti na kupasua mbao bila kibali. 

“Sheria inatutaka kukaa siku 30 yaani mwezi mmoja kusubiri mwenye mbao hizo 

kujitokeza ili alipe faini lakini mwezi mmoja ulipita akiwa hajajitokeza ndipo Halmashauri 

ilipotangaza kutaifisha mbao hizi na mapato yake yataingia serikalini”alisema Tutuba. 
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Kwa Upande wake Kaimu Afisa Misitu wa Wilaya ya Same,Ally Mangwaya alisema Ofisi 

yake inaendelea kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika maeneo mbalimbali ili 

kuhakikisha kwamba Sheria ya Misitu inafuatwa ili kulinda Misitu. 

“Kuvuna na kumiliki mali ya misitu bila kuwa na vibali vya uvunaji ni kosa kwa mujibu wa 

Sheria ya Misitu Na.14ya mwaka 2002 sura namba 323 vifungu vya 85 na 88 na Sheria 

hiyo katika kifungu cha 94(4) inaelekeza iwapo mhusika atashindwa kujitokeza kulipa 

faini ndani ya siku 30 basi Mali hizo zinatakiwa kutaisfishwa na Serikali”alifafanua 

Mangwaya. 

Alisema Sheria hiyo ndiyo imeipa Halmashauri mamlaka ya kutaifisha mbao hizo ili iwe 

fundisho kwa wengine wasiofuata utaratibu wa uvunaji wa mazao ya Misitu. 

 

DC SAME AWAAGIZA RUWASA KUCHIMBA VISIMA KWA WINGI 

Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe  Kasilda Mgeni ameitaka Mamlaka ya Maji na Usafi wa 

Mazingira (RUWASA) Wilayani humo kuendelea kuchimba visima vya maji ili kusaidia 

upatikanaji wa maji wa uhakikika kwa wakazi wa Same Mjini,Makanya na Hedaru. 

Mhe Mgeni alitoa wito huo wakati wa maadhimisho ya wiki ya maji yaliyofanyika kiwilaya 

katika Kijiji cha Gundusine kwenye Kata ya Hedaru ambapo alisema RUWASA bado wana 

kazi kubwa ya kufanyaili  kuhakikisha kuwa wananchi wa Same katika maeneo ya mjini 

wanapata maji ya uhakika. 

“Wote tunajua kwamba Serikali  imetupatia zaidi ya shilingi bilioni sita kwaajili ya Mradi 

mkubwa wa maji wa Same -Mwanga -Korogwe mbao utakapokamilika utamaliza kabisa 

shida ya maji katika miji yetu ya Same,Mwanga na Korogwe lakini wakati tunasubiri 

Mradi huu kukamilika RUWASA chimbeni Visima kukabiliana na changamoto ya maji kwa 

wakati huu”amesema Mkuu huyo wa Wilaya. 

Mkuu huyo wa Wilaya  amesema serikali imetoa gari ya kuchimba visima virefu kwa kila 

mkoa ukiwemo Mkoa wa Kilimanjaro hivyo gari hilo litumike kuchimba visima na 

kumaliza kero ya maji katika maeneo yote ya Same. 

Maadhimisho kya wiki ya maji katika Wilaya ya Same yalijumuisha kupanda miti katika 

chanzo cha maji cha Gundusine ili kutunza mazingira katika chanzo hicho ambacho 

kinategemewa kuhudumia wananchi wote wa Hedaru. 

Aidha Mkuu wa Wilaya alitoa onyo kwa wananchi wote wanaolima ndani ya mita 60 

kutoka katika vyanzo vyote vya maji ikiwemo chanzo cha maji cha Gundusine ambapo 

aliwataka kuacha mara moja kwani kufanya hivyo ni kuharibu chanzo cha maji. 
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Nimeona mmeotesha mahindi jirani kabisa na chanzo cha maji,hii sio sawa,mnaharibu 

chanzo cha maji na maji yatakauka hivyo naagiza yale mahindi yakishavunwa msilime 

tena, na atakayekaidi sheria itachukua mkondo wake”alisema Mhe Mgeni. 

Awali akitoa taarifa ya maji katika Wilaya hiyo,Kaimu Meneja wa RUWASA Wilaya ya 

Same Mhandisi John Kasmir  alisema tayari wamefanikiwa kufikisha huduma kwa 

wananchi wa vijijini zaidi ya asilimia 80. 

Alisema kwa upande wa Mjini wameweza kuchimba visima vinne ambavyo  vinasaidia 

kutoa huduma kwa wananchi huku Mradi mkubwa wa Same-Mwanga –Korogwe ukiwa 

katika hatua ya kulaza mabomba. 

Alisema tayari mabomba makubwa yameshalazwa katika kilomita 17 na ya kusambazia 

maji mjini yamelazwa kilomita 20 huku kazi hiyo na Mradi huo unatarajiwa kukamilika 

mwezi  May mwaka kesho. 

Maadhimisho ya wiki ya maji kwa mwaka 2023 yameongozwa na kaulimbiu 

isemayo“KUONGEZA KASI YA MABADILIKO KATIKA SEKTA YA MAJI KWA MAENDELEO 

ENDELEVU YA UCHUMI”  

 

SAME YAPATA ZAIDI YA TANI 400 ZA MAHINDI YA GHARAMA NAFUU 

 

Mahindi ya gharama nafuu toka Wakala wa Hifadhi ya Chakula Nchini (NFRA)yakishushuwa Wilayani Same. 
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Halmashauri ya Wilaya ya Same imepokea zaidi ya Tani 468.25 za Mahindi ya gharama 

nafuu kutoka Wakala wa Hifadhi ya Chakula Nchini (NFRA) Ofisi ya Arusha ili kusaidia 

wananchi wenye uhitaji kutokana na uhaba wa chakula Wilayni hapa. 

Kwa miaka miwili mfululizo Wilaya ya Same imekosa mvua za kuaminika kwa misimu ya 

masika na vuli hivyo kuhatarisha uhakika wa chakula kwa kaya mbalimbali. 

Afisa Kilimo wa Wilaya Omar Mhina amesema tayari tani 386.6 zimeshauzwa kwa 

wananchi mbalimbali wenye uhitaji na bado Wilaya inaendelea kupokea maombi ya 

wenye uhitaji ili waweze kunufaika na mahindi hayo. 

“Utaratibu wa kupata mahindi haya unaanzi kwa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa ambaye 

ataorodhesha majina ya wananchi wenye uhitaji na kuyawasilisha kwa msimamizi wa 

mahindi hayo toka NRFA ambapo atapatiwa namba ya malipo na wakishalipia ndipo 

watakapopatiwa mahindi kama Kijiji au Mtaa na kuyagawa kwa wananchi wao”alifafanua 

Mhina. 

Mhina amesema kuwa kila mtu amekadiriwa kutumia kg 50 kwa mwezi  na anaruhusiwa 

kuchukua mahindi ya kumtosha kwa miezi mitatu,kama ana familia tunahesabu kila 

kichwa kg 50 kwa mwezi na haruhusiwi kuchukua chakula kinachozidi miezi mitatu  ili 

wananchi wengi zaidi waweze kunufaika na mahindi hayo. 

Kwa upande wake Afisa wa Kilimo anayesimamia kituo cha Same,Debora Mtati amesema 

mahindi hayo ambayo yamefungashwa katika mifuko ya kilo 50 kila mmoja huuzwa kwa 

shilingi 885 kwa kilo moja ambapo mfuko mzima ni shilingi 44,250. 

Afisa huyo anasema kuwa ili kuepuka upotevu wa mahindi hawapimi kwa kilo mojamoja 

badala yake wanashauri wananchi ambao hawawezi kununua mfuko wa kilo 50 

waungane kwa makundi katika vijiji vyao ili waweze kumudu kulipia mfuko mmoja. 

 

MWENYEKITI AWAAGIZA WAKANDARASI WA BARABARA KULIPA USHURU WA 

VIFUSI 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Mhe: Yusto Mapande amewataka 

wakandarasi wanaojenga barabara Wilayani humo kuhakikisha wanalipia ushuri wa 

vifusi ambao ni shilingi elfu tano kwa kila kifusi. 

Akizungumza katika Baraza la madiwani mwezi Februari Mwenyekiti huyo alimwagiza 

Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara Vijijini (TARURA) Wilayani humo,Mhandisi 

Baraka Libungo kuhakikisha kuwa wakandarasi wanalipia vifusi vyote wanavyotumia 

katika ukarabati wa barabara. 
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Mapande alisema kumekuwa na tabia ya wakandarasi wanaofika kukarabati barabara za 

vijijini kutojitambusha katika ofisi za serikali lakini pia kufanya kazi na kuondoka bila 

kulipia vifusi ambavyo wanachimba katika maeneo ya vijiji. 

“Hawa wakandarasi ni wafanyabiashara na wanapokuja kwenye maeneo yetu 

wanachimba vifusi bure lakini tunachotaka sisi sio malipo ya hivi vifusi bali ni ushuru tuu 

wa serikali wa shilingi elfu tano tu lakini bado hawataki kulipa wanatukwepa”alisema 

Mwenyekiti huyo. 

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba 

amesema halmashauri hiyo inadai zaidi ya milioni 5 ushuru wa vifusi toka kwa 

wakandarasi mbalimbali wanaotengeneza barabara wilayani humo. 

“Fedha hizi zinakusanywa na Watendaji Kata na Mawakala wetu wa mapato lakini hawa 

watu hawalipi,niseme tu kwamba sasa sheria itachukua mkondo wake maana tunapoteza 

mapato”amesema Tutuba. 

Kwa Upande wake Mhandisi Libungo aliahidi kufuatilia wakandarasi hao na kuwaagiza 

kulipa fedha hizo ili kuchangia mapato ya serikali”kama kuna wakandarasi wanadaiwa 

ushuru wa vifusi tunaomba majina ya kampuni zao au tujulishwe ni wa barabara ipi ili 

kama hawalipi kwa hiari tuwakate kwenye malipo yao”alisema Libungo 

SERIKALI KUWATAFUTIA WANAWAKE WAASIRIAMALI MASOKO

Mkuu wa Wilaya ya 

Same,Mhe Kasilda Mgeni akizungumza na Wanawake katika maadhimisho ya kilele cha siku ya Wanawake 

Duniani, yaliyofanyika kimkoa Wilayani Same,pembeni yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri Anastazia Tutuba 

Serikali mkoani Kilimanjaro imeahidi kuwatafutia wajasiriamali wanawake masoko ya 
bidhaa mbalimbali wanazozalisha ili waweze kujikimu kiuchumi. 
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Ahadi hiyo imetolewa leo na Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe:Kasilda Mgeni ambaye 
amemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa  Kilimanjaro Mhe:Nurdin Babu katika sherehe za kilele 
cha siku ya wanawake Duniani zilizofanyika kimkoa Wilayani Same. 
 
Mhe:Mgeni alitoa ahadi hiyo baada ya kutembelea mabanda ya maonyesho ya bidhaa 
mbalimbali za wajasiriamali wanawake. 
 
Baada ya kutembelea mabanda ya maonyesho ya bidhaa za wajasiriamali wamenieleza 
kuwa changamoto yao kubwa ni masoko ya uhakika hivyo naahidi kuwa Serikali 
itajitahidi kutafuta masoko ya bidhaa hizi ndani na nje ya nchi"alisema Mhe:Mgeni. 
 
Awali akitembelea banda la mjasiriamali wa viungo mbalimbali vya chakula,Halima Kilusu 
na mjasiriamali Catherine Wales anayetengeneza batiki wote walilalamikia kukosa 
masoko ya uhakika ya bidhaa zao. 
 
Wales amemuomba Mkuu wa Mkoa kuwasaidia katika kupata masoko ya uhakika ya 
bidhaa wanazozalisha. 
 
Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Anastazia 
Tutuba alisema Ofisi yake itaendelea kuwawezesha wanawake wajasiriamali kiuchumi 
kwa kuwapatia mikopo isiyo na riba. 
 
"Tutaendelea kuwawezesha wanawake kiuchumi kupitia mikopo isiyo na riba ya 
Halmashauri,wajiunge katika vikundi vya watu wasiopungua watano,wasajili vikundi 
vyao,waje kuomba mikopo"alisema Tutuba 
 
Tutuba amesema kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri hiyo inatarajia kutoa 
mikopo isiyo na riba ya Wanawake,Vijana na Walemavu yenye thamani ya shilingi milioni 
700 
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WANAWAKE WILAYANI SAME WATOA MSAAADA KWA WATOTO WENYE MAHITAJI 
MAALUM 

 
Mkuu wa Wilaya ya Same, Mhe Kasilda Mgeni (aliyesimama katikati) akiwa katika picha ya pamoja na  wanawake na 
wanaume waliowasindikiza kukabidhi misaada kwa watoto wenye mahitaji maalum wilayani humo kama sehemu ya 
madhimisho ya siku ya wanawake duniani.  

Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe Kasilda Mgeni kwa kushirikiana na Mkurugenzi wa 
Halmashauri hiyo, Anastazia Tutuba pamoja na wanawake wengine Wilayani humo   
 
wamefanikiwa kutoa misaada mbalimbali kwa watoto wenye mahitaji  maalum kama 
sehemu ya maadhimisho ya siku ya Wanawake Duniani. 
  
Timu hiyo ya wanawake Wilayani Same imefanikiwa kutembelea na kutoa misaada 
mbalimbali kwa watoto wenye mahitaji maalum wa shule za Msingi Same na Kisima,Kituo 
cha kulea watoto yatima na walio katika mazingira hatarishi cha RAFIKI na Mama 
Mlemavu Mwanaisha Hamisi ambaye ana watoto wawili walemavu. 
 
Akiongoza timu hiyo,Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe:Kasilda Mgeni alisema misaada hiyo 
imetolea kama sehemu ya maadhimisho ya wiki ya wanawake ambayo kilele chake ni 
Machi 8 ya kila mwaka. 
 
Akiwa katika Shule ya Msingi Kisima Mkuu wa Wilaya aliwapongeza waalimu kwa kuweza 
kuwasimamia na kuwalea vema watoto hao wenye usonji ambao wanahitaji uangalizi wa 
karibu. 
 
Kwa namna ya kipekee kabisa niwapongeze walimu kwani naelewa kulea watoto hawa 
kuna changamoto nyingi lakini mmesimama imara kuhakikisha kuwa wanapata elimu 
iliyo bora"alisema Mkuu huyo. 
 
Nae Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Anastazia Tutuba amewapongeza 
wanawake wa Same kwa kushiriki shughuli mbalimbali za kijamii katika kuelekea siku ya 
wanawake duniani Machi 8. 
 



 
13 

 

 
 
"Ni michango ya wanawake ndio imetuwezesha kuwatembelea watoto na watu wengine 
wenye uhitaji,wanawake tuendelee kushikamana"alisema Tutuba. 
 
Kwa upande wake Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo Jasmini Haji aliwashukuru wanawake 
Wilayani Same kwa msaada waliowapatia. 
 
"Tunashukuru kwa msaada huu na tunaomba Mwenyezi Mungu awaongezee pale 
walipopunguza"alisema Mwl.Haji 
 
MSD YAGAWA VYANDARUA  85,272 KWA WANAFUNZI WILAYANI SAME 
 

 
Katibu Tawala wa Wilaya ya Same,Sospeter Magonera akikata utepe kuzindua zoezi la ugawaji vyandarua 
kwa Wanafunzi Wilayani Same,Magonera alimwakilisha Mkuu wa Wilaya Mhe Kasilda Mgeni,pamoja nae ni 
Mkurugenzi wa Halmashauri,Anastazia Tutuba na mwakilishi wa Mganga wa Wilaya TAudesia Kilawe. 

 
Bohari kuu ya dawa (msd) Kanda ya Kilimanjaro  imeanza zoezi la kugawa vyandarua kwa 
wanafunzi wa shule za Msingi katika Wilaya ya Same ili kupunguza maambukizi ya 
Ugonjwa wa Malaria. 
 
Wakigawa vyandarua kwa Wanafunzi wa shule ya Msingi Same, Kaimu Meneja wa msd 
Kanda ya Kilimanjaro Florida Sianga alisema katika Wilaya ya Same wanatarajia kugawa 
vyandarua 85,272/-kwa shule  209 za Msingi za serikali na binafsi. 
 
"Lengo la Serikali ni kutokomeza kabisa ugonjwa hatari wa malaria kwahiyo kwa kugawa 
vyandarua hivi na vikitumika vizuri tuna hakika maambikizi ya malaria 
yatapungua"amesema Meneja huyo. 
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Akizungumza wakati wa kugawa vyandarua hivyo Katibu Tawala wa Wilaya ya Same 
(DAS),Sospeter Magonera ambaye alimwakilisha Mkuu Wilaya hiyo Mhe:Kasilda Mgeni 
ameonya baadhi ya watumishi wasio waaminifu ambao huuza vyandarua hivyo vya bure. 
 
"Natoa onyo kwa walimu ambao shule zao zimepewa vyandarua kuhakikisha kuwa 
vyandarua hivi vinawafikia walengwa ambao ni wanafunzi,ole wake atakayejaribu kuuza 
vyandarua hivi vya bure"alionya DAS huyo. 
 
Nae Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Anastazia Tutuba ameonya 
vyandarua hivyo visitumike kulimia mbogamboga. 
 
Tutuba alisema Serikali Wilayani humo itawachukulia hatua wale wote watakaotumia 
vyandarua hivyo kwa matumizi tofauti na yanayotarajiwa. 
 
Mwanafunzi Naomi Msuya wa Shule ya Msingi Same,amemshukuru Mhe:Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwapatia vyandarua vya bure ili kuwalinda na Malaria. 
 
Akizungumzia hali ya maambukizi ya Malaria Wilayani Same,Mwakilishi wa Mganga Mkuu 
wa Same Taudesia Kilawe alisema kwa Mkoa wa Kilimanjaro Wilaya ya Same inaongoza 
kwa kuwa na maambukizi ya juu ya Malaria ambapo kwa wagonjwa wa nje (OPD) 
waliotibiwa mwaka 2020 asilimia 1.6 walikutwa na maambukizi ya Malaria na kwa 
mwaka 2021 ilishuka kufikia asilimia 1 ambapo 2022 ilifika asilimia 0.5. 
 
 
WWF YAFADHILI UTAFITI WA SIMBA HIFADHI YA MKOMAZI 
 

 
Simba na watoto wake akiwa katika moja ya hifadhi nchini Tanzania 
 

Shirika la Uhifadhi wa Mazingira Duniani (WWF) limefadhili Mradi endelevu kwaajili ya 
kufanya utafiti wa Simba katika Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi iliyopo Wilayani Same. 
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Akitambulisha Mradi huo kwa Mkuu wa Wilaya ya Same, Mhe Kasilda Mgeni,Mkurugenzi 
Mkazi wa WWF Profesa Noah Sitati alisema utafiti utajumuisha kujua idadi ya Simba 
waliopo Mkomazi lakini pia Simba watafungwa Camera maalum za ufuatiliaji. 
 
Mradi huu  wa miaka mitatu utatekelezwa katika Wilaya za Longido,Mwanga na Same na 
lengo lake ni kutambua masuala mbalimbali kuhusu Simba ambapo watayatolea taarifa ili 
Serikali na wadau wengine wa wanyama waweze kuchukua hatua'amesema Profesa Sitati. 
 
Msimamizi wa Mradi huo Emanuel Kivuyo amesema kwa sasa Mkomazi inakadiriwa kuwa 
na Simba 34 tu hivyo utafiti utakapokamilika utaweza kubainisha kama Simba hao 
wanapungua na ni nini sababu ya kupungua kwao ili kuweza kuishauri serikali nini 
kifanyike. 
 
Kivuyo anasema Mradi huo unatarajia kuanza utekelezaji mwezi Julai mwaka 
huu,anasema ni kawaida kwa wanyama kupungua na kuongezeka kwahiyo tafiti zitasaidia 
serikali na wadau wengine wa Wanyamapori kujipanga kulingana na matokeo ya utafiti. 
 
Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe Kasilda Mgeni aliupokea Mradi huo na 
kuahidi kutoa ushirikiano utakaowezesha kufanikiwa kwa Mradi huo kwa kadri 
utakavyohitajika. 
 
"Niwakaribishe sana Wilaya ya Same,tunashkuru kwa kuichagua Wilaya yetu kama 
sehemu ya kufanya utafiti huu na tutawapa ushirikiano wa kutosha"Alisema Mhe Mgeni. 
 

WALIOOMBA UMEME  SAME KUUNGANISHIWA JULAI 2023 
 

Shirika la Umeme Nchini (TANESCO) Wilaya ya Same limeahidi kuwaunganishia umeme 
wananchi walioomba kuunganishiwa huduma hiyo hasa maeneo ya mjini ambayo bado 
hayajapata umeme mwezi Julai 2023. 
 
Kaimu Meneja wa TANESCO wilaya ya Same Mhandisi Fabian Ruhumbika amesema hayo 
wakati akijibu swali la Thea Emil mkazi wa Same aliyetaka kufahamu ni lini wananchi 
walioomba umme watapatiwa huduma hiyo. 
 
Emil aliuliza swali hilo katika Mkutano wa kusikiliza kero za  Wananchi ulioandaliwa na 
na Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe:Kasilda Mgeni uliofanyika katika viwanja vya stendi kuu 
ya mabasi wilayani Same. 
 
 Mwananchi huyo alitaka kufahamu kwanini wamewasilisha maombi ya kuunganishiwa 
huduma ya umeme lakini bado hawajapatiwa huduma hiyo. 
 
Katika majibu yake Meneja huyo alisemawaombaji wapya watapatiwa umeme katika 
bajeti ya mwaka 23/24 itakayoanza utekelezaji wake mwezi Julai 2023baada ya kupatiwa 
fedha za utekelezaji wa miradi ya shirika hilo ikiwemo kuunganisha umeme. 
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Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe:Kasilda Mgeni ameitaka TANESCO 
wilayani humo kuhakikisha kuwa waombaji wote wa umeme wanapatiwa umeme ili 
kupunguza malalamiko kwa wananchi. 
 
“Mheshimiwa Rais anataka wananchi wote wapatiwe huduma ya umeme na amekuwa 
kileta fedha kwaajili  ya kutekeleza miradi mbalimbali ya TANESCO hivyo tusimwangushe 
Rais  tuhakikishe kuwa wananchi wanaumgamishiwa umeme” amesema Mhe: Kasilda, 
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