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DC-MADIWANI KAGUENI MIRADI YA BARABARA NA MAJI 
  

 
Mhe:Mkuu wa Wilaya ya Same,Edward Mpogolo (kushoto) akifuatilia kikao cha Baraza la Madiwani,kushoto 
kwake ni Mkurugenzi wa Same Anastazia Tutuba,Mwenyekiti wa Halmashauri,Mhe:Yusto Mapande,Kaimu 

Mwenyekiti Mhe:Mhina Mmasa na Katibu wa CCM Wilaya Hamisa Chacha. 
 

Mhe: Mkuu wa Wilaya ya Same, Edward Mpogolo amewataka Madiwani wa Wilaya hiyo  
kuweka utaratibu wa kukagua ujenzi wa Barabara na Miradi ya maji inayotekelezwa 
katika Wilaya hiyo ili waweze kushauri. 

Mhe:Mpogolo alitoa wito huo katika kikao cha Baraza la Madiwani ambapo alisema 
Serikali inatoa fedha nyingi kwa Wakala wa Barabara (TARURA) na Wakala wa huduma 
za maji  Vijijini (RUWASA) kwaajili jya kutekeleza Miradi mbalimbali hivyo ni vyema 
fedha hizi zikafanyiwa ufuatiliaji. 

“Nashauri muweke utaratibu wa kukagua hii Miradi ya Maji na Barabara na mpate muda 
wa kuijadili miradi hiyo kwenye Baraza la Madiwani,lengo ni kuongeza ufanisi na 
uharakishaji wa Miradi hii” alisema Mhe:Mpogolo. 

Aliipongeza Halmashauri kuwaalika wawakilishi wa taasisi hizo katika Baraza la 
Madiwani ambapo huwasilisha taarifa zao za Utekelezaji wa Miradi lakini akasema Miradi 
yote ambayo taarifa zake zimekuwa zikiwasilishwa kwenye Baraza  imekuwa ikifanyiwa 
ukaguzi kasoro Miradi ya Maji na Barabara. 

“Mimi na Kamati yangu ya Ulinzi na Usalama huwa tunafanya ukaguzi wa Miradi hii na 
kutoa maelekezo lakini miradi hii inatekelezwa kwaajili ya kuwanufaisha wananchi na 
Madiwani ndio wawakilishi wa Wananchi hivyo ni vyema kwenye ratiba zenu mkaweka 
utaratibu wa kukagua miradi hii na kuijadili kwenye Baraza” alisema Mhe:Mpogolo. 

Kwa Upande wake Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Mhe:Yusto Mapande 
aliahidi kulifanyia kazi agizo hilo la Mkuu wa Wilaya ili Baraza nalo liweze kujiridhisha na 
ubora katika utekelezaji wa Miradi hiyo. 

“Suala la ukaguzi wa hii miradi ni muhimu sana,na nikuahidi tu Mkuu wa Wilaya kwamba 
tutaweka utaratibu wa kukagua miradi hii”alisema Mhe:Mapande. 
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MAPATO SAME YAONGEZEKA KILA MWAKA 

 

 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba,akikagua Vitunguu kama vimelipiwa 

Ushuru kabla ya kusafirishwa katika eneo la Hedaru wilayani humo. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imeendelea kufanya vizuri katika  makusanyo ya mapato 

ya ndani ambapo kila mwaka kumekuwa na ongezeko la ukusanyaji wa mapato hayo. 

Kwa mwaka wa fedha  2020/21 Halmashauri ya Wilaya ya Same Ilijiwekea malengo ya 

kukusanya shilingi Bil.2.2 ambapo hadi kumalizika kwa mwaka wa fedha ilifanikiwa 

kukusanya  shilingi Bil.2. sawa na asilimia 92. 

Mwaka uliofuata 2021/22 Halmashauri hiyo ilikadiria kukusanya shilingi  Bil.2.6 ambapo 

hadi mwisho wa mwaka ilifanikiwa kukusanya  Bil.2.5 ambayo ni sawa na asilimia 99.2. 

Akizungumzia mafanikio hayo Mkurugenzi wa Halmasahuri ya Wilaya ya Same,Anastazia 

Tutuba alisema ni ushirikiano mzuri uliopo miongoni mwa viongozi na wakusanyaji wa 

mapato. 

“Katika suala la ukusanyaji mapato kwenye Halmaashauri yetu hakuna bosi,kila kiongozi 

na kila mtumishi anashiriki kikamilifu kulinda mapato yasipotee nah ii ndio siri ya 

mafanikio haya”amesema Mkurugenzi. 

Amesema kwa mwaka wa fedha 2022/23 Halmashauri hiyo imejiwekea malengo ya 

kukusanya shilingi Bil.2.9 na jitihada zimeshaanza kuhakikisha kuwa lengo hilo linafikiwa. 
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Tutuba amesema timu yote ya ukusanyaji mapato ya Halmashauri tayari alishaipa 

maelekezo ya kutosha na anaamini lengo walilojiwekewa watalifikia”ili Halmashauri 

iweze kufanikiwa kuwaletea wananchi Maendeleo ni lazima tujitume katika 

makusanyo”alisema Tutuba. 

  

DED SAME AMSHUKURU RAIS KWA BIL. 6 ZA MIRADI YA 
MAENDELEO 

 
Nyumba tatu za Watumishi wa Afya Kituo cha Afya Kisiwani ambazo zimegharimu shilingi milioni 90 

 Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba 
amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu kwa kuipatia 
halmashauri hiyo zaidi ya shilingi bilioni 6 kwaajili ya Miradi ya Maendeleo kwa mwaka 
wa fedha 2021/22.Tutuba alisema fedha hizo zimetumika kutekeleza miiradi mbalimbali 
ikiwemo ya Elimu Msingi na Sekondari, Afya,Kilimo na Mifugo. 

Aliitaja baadhi ya Miradi iliyotekelezwa na fedha hizo kuwa ni Ujenzi wa Vituo vya Afya na 

Zahanati na jingo la kupokea wagonjwa wa dharura katika Hospitali ya Wilaya,Ujenzi wa 

shule mbili mpya za sekondari (Kalemawe na Mighareni) ,ujenzi wa madarasa na Ujenzi 

wa Nyumba tatu za Watumishi wa Afya Kisiwani. 

Mkurugenzi alisema kuwa wilaya hiyo pia imepokea milioni 640 ili kufanikisha ujenzi wa 

madarasa 32 kwaajili ya kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza 2023. 

Alisema fedha hizo zitamaliza tatizo la upungufu wa madarasa kwaajili ya kidato cha 

kwanza kwa mwaka kesho kwani Wilaya hiyo ilikuwa ina uhaba wa madarasa 32 hivyo 

fedha hiyo itakidhi kumaliza tatizo. 

“Same tunamshukuru sana Mheshimiwa Rais kwa kupatiwa fedha hizi,napenda 

kumuahidi Rais kwamba ujenzi huu utakamilika mapema kwani utekelezaji umeshaanza 

na Januari 2023 hakuna mwanafunzi atakayekosa nafasi ya kuingia kidato cha 

kwanza”alisema Tutuba 
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Alisema usimamizi wa Miradi jya Maendeleo katika Wilaya hiyo upo vizuri na kwamba ipo 

miradi ambayo imekamilika na mingine ipo katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. 

Kaimu Afisa Elimu Sekondari, Mary  Sanga alisema tayari fedha za madarasa ambazo 

zinajumuisha na utengenezaji wa madawati zimeshapokelewa katika shule husika na 

utekelezaji upo katika hatua za awali. 

Alizitaja shule zilizonufaika na fedha hizo kuwa ni shule za Sekondari 

Chauka,Lugulu,Makanya,Mkombozi,Moipo na Mvurekongei ambazo kila moja imepewa 

shilingi Mil.40 kwa ujenzi wa madarasa mawili,shule za Gonja na Kwambegu zimepatiwa 

kila moja Mil.60 kwaajili ya madarasa matatu kila moja na shule ya Ndungu imepatiwa 

Mil.120 kwaajili ya madarasa sita. 

Shule nyingine zilizonufaika ni Irikiponi,Kibacha,Kirangare,Mabilioni 

Mighara,Myamba,Pareni na Vudee ambaazo kila moja imepatiwa Mil.20 za ujenzi wa 

darasa moja. 

VITABU VYA MIONGOZO YA ELIMU VYAZINDULIWA SAME 

 

Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe:Edward Mpogolo akionyesha vitabu vya Miongozo ya Elimu mara baada ya 
kuvizindua. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imezindua Vitabu vya Muongozo wa Elimu kwa ajili ya 

kusimamia  uongozi na taaluma katika Elimu kwa upande wa shule za Msingi na 

Sekondari. 

Akizungumza katika Uzinduzi huo Afisa Elimu Msingi wa Wilaya ya Same Marclaud Mero 

alisema vitabu vilivyozinduliwa ni vitatu kikiwemo cha Mwongozo wa Uteuzi wa Viongozi  

 



 
6 

 

 

wa Elimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mikoa ambacho kimeeleza kwa kina 

namna ya kuwapata viongozi hao. 

Alitaja kitabu kingine kilichozinduliwa kuwa ni kile cha Changamoto katika Uboreshaji wa 
Elimu ya Msingi na Sekondari na nini kifanyike, ambapo alisema kitabu hiki kimeeleza 
changamoto zilizopo na kuweka njia ya kuzipatia ufumbuzi. 

Mero alisema kitabu cha mwisho kilichozinduliwa kuwa ni  cha Mikakati ya kuimarisha 
Ufundishaji na Ujifunzi ngazi ya Elimu ya Msingi ambacho kinatoa muongozo juu ya 
kuboresha taaluma kwa shule za Msingi. 

Akizungumza katika hafla hiyo baada ya kuzindua Vitabu hivyo,Mkuu wa Wilaya ya Same 
Mhe:Edward Mpogolo aliwapongeza walimu kwa jitihada wanazochukua katika 
ufundishaji ambazo kwa pamoja zimeufanya Mkoa wa Kilimanjaro kuwa kinara katika 
utoaji wa elimu. 

Kwa Upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo,Anastazia Tutuba 
aliwataka Viongozi wote wanaosimamia elimu kuhakikisha wanasoma Miongozo hiyo na 
kuielewa vema na kuifuata katika kazi zao. 

“Hii miongozo isomeni na muitekeleze maana katika kupima utendaji pia utekelezaji wa 
hii miongozo utajumuishwa katika upimaji na miongozo mingine inayoendelea kutolewa” 
alitahadharisha Tutuba. 

Hafla hiyo ilihudhuriwa na washiriki zaidi ya 200 wakiwemo Wakuu wa shule za Msingi 
na Sekondari wakijumuisha wa shule za serikali na za binafsi,ilihudhuriwa pia na Maafisa 
Elimu Kata na wadau wengine wa elimu. 

Wilaya ya Same ina shule za Msingi 202 ambapo 187 ni za serikali na 15 ni za binafsi,huku 
shule za Sekondari zikiwa 62 ambapo 43 ni za serikali na 19 za binafsi. 

 

Mhe:Mkuu wa Wilaya ya Same,Edward Mpogolo akikabidhi Vitabu vya Muongozo wa Elimu kwa Kaimu Katibu 

wa Tume ya Utumishi wa Walimu Wilaya ya Same,Godfrey Sebulu mara baada ya Mkuu huyo kuzindua vitabu 

hivyo. 
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MAKAMU MWENYEKITI WA HALMASHAURI APITA BILA KUPINGWA 

 

 

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Mhe: Mhina Mmasa (katikaki) akiwa amerejea 
kwenye nafasi yake baada ya kupita bila kupingwa,kushoto ni Mwenyekiti wa Halmashauri Mhe:Yusto 

Mapande na kulia ni Katibu wa CCM Wilaya,hamisa Chacha. 

Aliyekuwa Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Mhe:Mhina Mmasa 

ameendelea kutetea nafasi yake hiyo baada ya kupita bila kupingwa katika uchaguzi 

uliofanyika kwenye kikao cha Baraza la Madiwani mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka 

huu. 

Katika kikao hicho Madiwani kwa kauli moja walimpitisha Mhe:Mhina Diwani wa Kata ya 

Bendera ambaye alikuwa mgombea pekee wa nafasi hiyo kuendelea kuwa Makamu 

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo. 

Baada ya kupitishwa Mhe:Mhina aliwashukuru wajumbe kwa kuendelea kumuamini 

kuwatumikia katika nafasi hiyo ya Makamu Mwenyekiti na kuahidi kuendelea kuwa 

muadilifu na kushirikiana vema na wenzie ili kuleta maendeleo katika Wilaya ya Same. 

“Nawashukuru sana waheshimiwa Madiwani wenzangu kwa kuendelea kuniamini katika 

kuitumikia nafasi hii,niwaahidi kwamba sitawaangusha,tutaendelea kupambana 

kuhakikisha kero za wananchi zinapungua na mapato yetu ya Halmashauri 

yanaongezeka”alisema Mhe:Mmasa. 

Kwa Upande wake Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo Mhe:Yusto Mapande alimpongeza 

Makamu Mwenyekiti kwa kupita bila kupingwa na kumtaka waendelee kushirikiana 

katika kuleta Maendeleo ya Same. 
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“ 

Nimefurahishwa na waheshimiwa Madiwani kuendelea kuwa na imani na Makamu wangu 

maana kupita bila kupingwa inamaanisha kuaminiwa sana,basi tuhakikishe hatuvunji hii 

imani kwa kusimama imara kuitumikia Halmashauri yetu” Alisema Mwenyekiti. 

Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe: Edward Mpogolo alimpogeza Makamu Mwenyekiti kwa 

kuendelea kutetea nafasi yake na kumtaka kushirikiana vema na Mwenyekiti na 

Madiwani wenzie katika kuhakikisha kuwa Same inafikia malengo yake ya Maendeleo. 

 

DED-WAFANYABIASHARA CHANGAMKIENI SOKO LA KIRINJIKO 

 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba 

Wafanyabiashara Wilayani Same na maeneo ya jirani wametakiwa kuchangamkia fursa 

katika soko jipya la barabara kuu iendayo Dar es Salaam lijulikanalo kama soko la 

Kirinjiko ambalo liko mbioni kuanza kutoa huduma baada ya ujenzi  kukamilika. 

Mkurugunzi wa Halmashauri hiyo,Anastazia Tutuba alitoa wito huo wakati wa kikao cha 

Baraza la Biashara kilichofanyika mwishoni mwa mwezi Septemba ambapo aliwashauri 

wafanyabiashara kuwahi na kushika maeneo kwaajili ya kufanyia Biashara. 

Tutuba alisema soko hilo ambalo liko takriban umbali wa kilomita 10 kutoka Same mjini 
kuelekea barabara iendayo Dar es Salaam linatarajia kuanza kazi rasmi  muda wowote 
kuanzia sasa na kutakuwepo na bidhaa mbalimbali pia kutakuwa na huduma ya nyama 
choma na mnada wa mifugo. 

“Same inalima tangawizi,vitunguu,viazi,nyanya na bidhaa zote hizi zitakuwa zinapatikana 
katika soko letu la Kirinjiko na hata wafugaji tunao hivyo kutakuwa na mnada wa mifugo 
pamoja na nyama choma zitakuwa zinapatikana,tunawashauri madereva wote wa mabasi 
kuingiza magari katika eneo hilo ili kuwapa fursa wasafiri kujipatia bidhaa”alifafanua 
Tutuba. 

Akizungumzia Soko hilo Mkuu wa Wilaya ya Same, Mhe: Edward Mpogolo alisema 
Halmashauri ya Wilaya inaendelea kuweka mazingira bora ya kuwawezesha  
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wafanyabiashara kufanya biashara katika maeneo mbalimbali jambo ambalo pia 
litaongeza pato la Serikali.“Lengo letu ni kutoa fursa mbalimbali za kibiashara kwa watu 
wetu lakini pia kuongeza pato la serikali,katika soko letu hilo jipya la barabarani 
tunaweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa magari yote ya abiria yanaingia sokoni 
hapo”alisema Mhe:Mpogolo. 

 

SAME YATUMIA MIL.659 ZA MAPATO YA NDANI KUTEKELEZA 

MIRADI 

 

Afisa Mipango wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Mary Kanumba akitoa maelekezo kwa mafundi wanaojenga 
shule mpya ya Sekondari ya Kalemawe,kulia kwake ni Diwani wa Kata ya Kalemawe ,Mhe:Athumani Mbelwa 
na kushoto kwake ni Mkuu wa shule hiyo Bakari Idd. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imetumia shilingi milioni 659.3 sawa na asilimia 40 ya 

mapato ya ndani kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo Wilayani humo. 

Afisa Mipango wa Wilaya ya Same,Mary Kanumba amesema Miradi hiyo ni utekelezaji wa  

agizo la Serikali kuwa kila Halmashauri inapaswa kutumia asilimia 40 ya Mapato yake ya 

ndani kwaajili ya Miradi ya Maendeleo.  

Aliitaja Miradi iliyotekelezwa na kiasi cha fedha zilizotumika kuwa ni Ukarabati wa 

Vibanda Kituo kikuu cha mabasi na soko la Kwasakwasa (Mil.27),Ukarabat wa mita 2,900 

ya Mifereji ya Umwagiliaji (Mil.71.7),Ukamilishaji wa Ujenzi wa Bweni la Wanafunzi 

wenye mahitaji maalum Shule ya Msingi Hedaru (Mil.20). 

Alisema Miradi mingine iliyotekelezwa kuwa ni pamoja na Ukamilishaji wa Bwalo la 

Chakula Ndungu Sekondari (Mil.30),Ukarabati Ofisi za Vijiji Mnyale na Manka 

(Mil.12),Uendelezaji na Utunzaji wa Miundombinu ya Halmashauri (Mil.27),Ukarabati wa 

Machinjio Same na Vichinjio Makanya na Ndugu(Mil.9). 
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Miradi mingine ni Ukamilishaji wa Ujenzi wa Nyumba ya mwalimu Shule ya Msingi 

Narema(Mil.10),Ujenzi wa darasa lenye miundombinu ya uvunaji wa maji ya Mvua Shule 

za Msingi Mvungwe,Jiungeni,Mfereji na Mbono(Mil.80),Matengenezo ya Madawati Shule 

za Msingi na Sekondari (Mil30),Mikopo kwa vikundi vya Vijana,Wanawake na Walemavu 

(Mil.160.5). 

 

WAFUGAJI WATAKIWA KUSHIRIKI UWEKAJI MIFUGO HERENI 

 

Ng’ombe aliyevalishwa hereni 

Halmashauri ya Wilaya ya Same inatarajia kuvalisha Hereni za utambuzi kwa mifugo 
52,450 ikiwemo Ng'ombe ,Mbuzi, Kondoo na Punda hadi kufikia mwishoni mwa mwezi 
Oktoba mwaka huu. 
 
Afisa Mifugo wa Wilaya hiyo,Dk.Cainan Luponelo alisema zoezi hili lilitarajia kuanza 
Mwezi Septemba,2022 lakini haikuwezekana kutokana na kukosekana kwa herein hivyo 
zoezi hilo litaanza mapema mwezi Oktoba,2022 na litakamilika  mwishoni wa mwezi huo. 
 
Dk.Cainan amewataka wafugaji kutoa ushirikiano kwa maafisa watakaofika katika 
maeneo yao kwaajili ya utekelezaji wazoezi hilo ili kuiwezesha serikali kujua idadi ya 
mifugo iliyopo na kuweka mipango mizuri na malisho na mahitaji smengine. 
 
"Hili zoezi lina faida nyingi ikiwemo kuiwezesha serikali kudhibiti magonjwa ya 
mifugo,kuwawezesha wafugaji kupata mikopo na kupata bima ya mifugo yao,lakini pia 
kudhibiti wizi wa mifugo"alisema. 
 
Alisema kwa kuanzia Wilaya hiyo imeagiza hereni zenye thamani ya Tsh.5.9 mil kwaajili 
ya kuanza kutekeleza zoezi na zitakua zinaongezwa kulingana na uhitaji. 
 
Alizitaja gharama za kuweka hereni kwa Ng'ombe na Punda ni Tsh.1,750 na kondoo na 
mbuzi Ni Tsh.1,000 gharama ambazo zitatolewa na mfugaji. 
 
Dk.Cainan anasema mfugaji yeyote atakayekiuka zoezi hilo adhabu yake ni faini 
isiyopungua mil.2 au kifungo cha mwaka mmoja jela au vyote kwa pamoja. 
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Akizungumzia zoezi hilo mfugaji Shaaban Kiambe wa Kijiji cha Bangalala ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Kitongoji cha Kinyang’a  alisema wafugaji wa eneo hilo hawana pingamizi 
lolote na zoezi hilo. 
 
“Tunaamini serikali inapokuja na mpango wowote kwa wananchi wake Mpango huo huwa 
na manufaa mengi kwa wananchi hivyo sisi wafugaji wa Bangalala tunaunga mkono zoezi 
hili la serikali na tutashiriki” alisema Kiambe 
    
 
 

‘TUNAHITAJI WAWEKEZAJI KWENYE MKONGE’ 

 

Shamba la Mkonge lililopo Makanya Wilayani Same.  

Wilaya ya Same imetenga jumla ya Ekari 3,000 kwenye Kata ya Makanya kama eneo 
maalum la kimkakati kwaajili ya kuhamasisha .uwekezaji katika zao la Mkonge 
 
Akizungumza katika Kikao Cha Baraza la Madiwani, Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,Mhe: 
Yusto Mapande alisema eneo hilo linatarajiwa kuinua uchumi wa watu wa Same na 
kuiongezea mapato serikali. 
 
'Eneo hili litagawanywa katika vitalu vya Ekari 25 ambapo vitakua vitalu 120 na kila kitalu 
kitalipiwa Tsh. 1,000,000/- kwa mtu mwenye nia ya kuwekeza"alisema Mhe:Mapande. 
 
Nae Mkuu wa Wilaya hiyo, Mhe: Edward Mpogolo alisema Wilaya inakaribisha wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya nchi. 
 
"Watumishi na madiwani changamkieni hii fursa,na watu wa Same na nje ya Same 
tunawakaribisha kuja kuwekeza Same"alisema Mhe: Mpogolo. 
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Mkurugenzi wa Halmashauri ya Same, Anastazia Tutuba anasema Uwekezaji huo utasaidia 
katika kukukuza uchumi wa Same na kuongeza mapato ya Serikali. 
 
"Shamba hili lipo umbali wa Mita 500 tuu kutoka barabara kuu iendayo Dar es Salaam,ni 
sehemu inayofikika kirahisi"anabainisha Tutuba 

 

MILIONI 168 ZAKOPESHWA  VIKUNDI 

Halmashauri ya Wilaya ya Same imefanikiwa kutoa Mikopo ya shilingi milioni 168  kwa 

mwaka wa fedha 2021/22 ili kuviwezesha kiuchumi Vikundi vya Wanawake Vijana na 

watu wenye Ulemavu kujikwamua kiuchumi. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba amesema mikopo hiyo 

ni asilimia 10 yamapato ya halmsahauri ambayo hutengwa kwaajili ya kuviwezesha 

kiuchumi vikundi vya Wanawake,Vijana na watu wenye ulemavu. 

Alisema fedha hizo zimenufaisha jumla ya Vikundi 63 ambavyo vilikidhi sifa zote za 

kuweza kupatiwa fedha hizo,vikundi hivyo ni 31 vya Wanawake, 20 vya vijana na 12  vya 

watu wenye Ulemavu ambavyo vilitembelewa na kuonekana vimekidhi sifa. 

“Tunasisitiza tu kwa Vikundi ambavyo vimepatiwa fedha hizi za Halmashauri basi 

viongozi wake wasimamie vema kuhakikisha kwamba zinakuwa na manufaa kwa kikundi 

na marejesho yanafanyika kwa wakati” alisema Mkurugenzi. 

Alisema marejesho yanapowasilishwa mapema yanawezesha vikundi vingi zaidi kupata 

fedha na hata wale waliorejesha wanaweza kuongezewa kiasi cha fedha wanachohitaji. 

Akizungumzia kuhusu urejeshaji wa mikopo ya Vikundi,Afisa Mendeleo wa Wilaya ya 

Same,Benedict Missani alisema kwa mwaka wa fedha 2021/22 marejesho yalikuwa  

shilingi Mil.178 ambayo ni pamoja na madeni ya miaka ya nyuma. 

Amesema Ofisi yake linaendelea kufuatilia marejesho ili vikundi vingine viweze kunufaika 

na mikopo hiyo. 

Alisema lengo la Serikali ni kuwezesha vikundi hivi ili wanachama wake waweze 

kujikwamua kiuchumi na kuondokana na umaskini lakini jambo kubwa wanalopaswa 

kufanya ni kuhakikisha fedha hizi zinarejeshwa. 

“Tunaendelea kufuatilia marejesho lakini pia tunatoa elimu juu ya umuhimu wa kurejesha 

fedha hizi na tuna imani zitarejeshwa maana vikundi vyote vilivyopewa fedha 

vilitembelewa na maafisa Maendeleo wa Wilaya na kukidhi vigezo ambapo ni pamoja na 

kuonekana vina uwezo wa kurejesha” alisema Missani.  
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SAME YAVUKA MALENGO CHANJO YA POLIO 

 

Watoto wakipatiwa Chanjo ya Polio katika Kata ya Hedaru 

Katika zoezi la awamu ya tatu ya chanjo ya Polio,wilaya ya Same imefanikiwa kufikia 
watoto 106,649 mbayo ni sawa na asilimia 195 ya lengo lililowekwa la kuchanja watoto 
54,441. 
 
Mratibu wa Chanjo Wilayani humo Happinus Pilula alisema zoezi hilo la siku nne halikua 
jepesi kwani Kuna baadhi ya maeneo yenye changamoto ya uwepo wa Tembo lakini 
walihakikisha maeneo yote yanafikiwa. 
 
" 
Wilaya yetu inajulikana Ina changamoto ya Tembo katika baadhi ya maeneo lakini katika 
kuhakikisha watoto wote wanafikiwa tulishirikiana na Askari wa Wanyamapori ambao 
waliambatana na Timu za uchanjaji katika kufikia maeneo hayo"alisema Pilula. 
 
Alisema  makadirio ya Wilaya hiyo ilikuwa kuchanja watoto 54,441 ambao ndio 
walioweza kuchanjwa kwa awamu ya pili ya Mwezi Mei,2022 lakini mambo yamekuwa 
tofauti kwani timu za uchanjaji ziliweza kufikia watoto  106,649 awamu ya tatu. 
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Kaimu Mganga Mkuu wa Wilaya,Alex Alexander alisema timu za uchanjaji Wilayani humo 
zimefanya kazi kubwa kuhakikisha kwamba hakuna mtoto anayeachwa bila kupata 
chanjo. 
 
"Awamu hii ya tatu ya uchanjaji tulikua na timu 123 za uchanjaji na tulikua na timu za 
usimamizi kwa kila Kata ambazo zilifuatilia kuhakikisha hakuna mtoto aliyeachwa,hadi 
tunafunga zoezi hili la siku nne tumejiridhisha kuwa tumefikia watoto wote"alisema 
Alexander. 
 
Kwa Upande wake Mkuu wa Wilaya ya Same, Mhe: Edward Mpogolo alizipongeza timu za 
Chanjo kwa kufanikisha zoezi hilo vema. 
 
Mhe: Mpogolo alisema kutokana na jitihada hizo kwa sasa Wilaya inaamini kuwa zaidi ya 
asilimia  98 ya watoto wapo salama dhidi ya Ugonjwa wa Kupooza ambao husababishwa 
na virusi vya polio. 
 
“Nimefahamishwa kuwa kutakuwa na zoezi la chanjo ya Polio awamu ya nne mwezi 
Oktoba ,2022 hivyo niwaombe wasimamizi wote  wa zoezi hili kusimamia kikamilifu na 
kuhakikisha kuwa watoto wote  wanachanjwa”alisema Mhe: Mpogolo. 
 
 

SAME YAPATA WATUMISHI 308 AJIRA MPYA. 

 Ni wa Elimu na Afya 

Halmashauri ya WIlaya ya Same imepokea jumla ya Watumishi wapya 308  wakiwemo wa 

Afya,Elimu Msingi na Elimu Sekondari ili kuboresha utendaji katika Idara hizo za Serikali. 

Akizungumza na Jarida hili Kaimu Afisa Elimu Sekondari, Mwl. Mary Sanga amesema 

walimu wa Sekondari waliopokelewa ni 71 ambapo 26 kati ya hao walipokelewa mwaka 

2021/22 na wengine 45 wamepokelewa mwezi Julai,2022 na kwamba wamesaidia kwa 

kiasi kikubwa kupunguza uhaba wa walimu Wilayani humo. 

Mwl. Sanga alisema Wilaya ya Same kwa sasa inakabiliwa na upungufu wa Walimu 162 

wa Sekondari,ambapo zaidi ya nusu ya upungufu huo ni walimu wa Sayansi na wengine ni 

wa somo la Kiingereza hivyo ameiomba serikali kuangalia uwezekano wa kuwapatia 

walimu wa Sayansi pale ajira nyingine zitakapotoka,amesema kwa sasa Wilaya hiyo ina 

Walimu 796 wa Sekondari. 

Kwa Upande wa Elimu Msingi Jumla ya Walimu 187 walipokelewa ambapo mwaka 

2021/22 walipokelewa 172 na mwezi Julai,2022 wamepokelewa 15. 

Afisa Elimu Msingi,Marclaud Mero ameiomba serikali kuangalia uwezekano wa kuongeza 

walimu zaidi kwani kwa shule za Msingi bado mahitaji ni makubwa ambapo alisema 

kwasasa kuna Walimu 1,136 ambapo mahitaji halisi ni 1,727 hivyo kusababisha upungufu 

wa Walimu 591. 
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Kaimu Mganga Mkuu wa Wilaya Alex Alexandra anasema Idara hiyo imepokea Wauguzi 

na Madaktari  50 kwa mwaka wa fedha 2021/22 ambao tayari wamesharipoti kwenye 

vituo vyao vya kazi. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Anastazia Tutuba ameishukuru Serikali 

kwa kuipatia Wilaya hiyo watumishi kwani watasaidia kwa kiasi kikubwa  kuboresha 

huduma za jamii. 

“Tunamshukuru sana Mheshimiwa Raisi Samia Suluhu Hassan kwa kutupa kipaumbele 

katika suala la Watumishi wa Idara mbalimbali wakiwemo Walimu kwani  Idara hii indo 

ilikuwa na upungufu mkubwa lakini kwasasa kuna nafuu” amesema Tutuba 

Mkurugenzi huyo amewataka waajiriwa wapya kujituma na kusimamia majukumu yao 

vema kwani Serikali imewaamini na kuwapa nafasi hizo hivyo hawana budi kujituma ili 

kuleta tija katika nafasi wanazozitumikia. 

Halmashauri ya Wilaya ya Same ina jumla ya shule za Sekondari  63,zikiwemo 43 za 

Serikali na 20 za Taasisi binafsi,shule za Msingi 187 za serikali na 15 za binafsi. 

 

WAHANGA WA TEMBO  WAPEWA KIFUTA JASHO 

 

Wilaya ya Same imetoa jumla ya Shilingi milioni 108.2 kwa wahanga waliopata athari 
mbalimbali zilizotokana na madhara ya Tembo na Wanyama wengine hatari. 
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Akizungumza Jana  katika kikao cha Baraza la Madiwani Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 
ya Same, Anastazia Tutuba alisema malipo hayo ni ya madhara yaliyotokea mwaka 
2021/22. 
 
"Serikali imetoa kifuta jasho na kifuta machozi kwa wananchi 646 ambao mazao yao 
yaliharibiwa na Tembo na mifugo yao ililiwa na fisi na kwa wahanga waliopoteza ndugu 
zao watatu waliouwa na Tembo"alisema Tutuba. 
 
Alitaja Kata ambazo zimepewa kifuta jasho kuwa ni Kata za Vunta,Kalemawe, 
Ndungu,Maore Kisiwani,Same, Njoro, Stesheni, Kisima na Ruvu. 
 
Alisema malipo hayo yamefanyika Baada ya serikali kufanya tathmini na kujiridhisha 
kuwa walengwa waliolipwa wamekidhi vigezo vilivyokua vinahitajika. 
 
Akizungumzia kifuta jasho hicho Diwani wa Kata ya Kalemawe, Mhe:Athumani Mbelwa 
aliishukuru Serikali kwa kuona umuhimu wa kuwalipa wananchi kifuta jasho kwani 
madhara yanayotokana na Tembo na fisi huwa yanatokea sana katika Kata hiyo. 
 
"Kwakweli tunaishukuru serikali kwa kifuta jasho lakini tunaomba wahusika wa 
Wanyamapori watafute ufumbuzi wa kudumu wa kudhibiti Tembo katika makazi ya 
watu"alisema Diwani huyo. 
 
Kwa upande wake Mwenyekiti wa Halmashauri, Mhe:Yusto Mapande alisema maafisa wa 
Wanyamapori wamebaini kuwa Tembo hao wanaotoka hifadhi ya Mkomazi wanaingia 
Vijijini kufuata maji ya kunywa hivyo tayari hifadhi ya Mkomazi imeshaanza kuchimba 
mabwawa ndani ya hifadhi ili Tembo wasiingie vijijini kutafuta maji. 
 
"Ni kweli Tembo ni changamoto katika Wilaya yetu lakini tatizo kubwa lilikua ni 
kukosekana kwa majo katika eneo la hifadhi lakini kwa Sasa vinachimbwa visima hivyo 
tatizo hili litakwisha"alisema Mhe: Mapande. 
 

 

8,016 KUHITIMU ELIMU YA MSINGI SAME 

Jumla ya wanafunzi 8,016 kutoka shule za Msingi 193 wanatarajia kumaliza elimu yao 
Msingi katika Wilaya ya Same mkoani Kilimanjaro. 
 
Afisa Elimu Msingi,Wilaya, Marclaud Mero amesema kuwa maandalizi ya vijana hao 
yalifanyika vizuri hivyo wanategemea ufaulu mzuri. 
 
Mero amesema wanafunzi wanaofanya mtihani mwaka huu ni wale walioandikishwa 
darasa la kwanza mwaka 2016 ambapo Wilaya hiyo iliandikisha  watoto 8131. 
 
"Kuna wanafunzi 200 ambao walioandikishwa katika wilaya yetu lakini sasa 
hawajasajiliwa kufanya mitihani kwetu na hii ni kutokana na baadhi yao kuhamia katika 
Wilaya nyingine kwasababu mbalimbali"alisema Mero. 
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Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo Anastazia Tutuba aliwataka vijana hao kujiandaa vema 
kwaajili ya kufanya mitihani yao ya kuhitimu elimu ya Msingi na kuwataka wahakikishe 
wanafaulu kwa viwango vya juu. 
 
"Tunategemea ufaulu mzuri na ndio maana tupo kwenye mipango ya kujenga madarasa 
ya kutosha kupokea kidato cha kwanza,hivyo wahakikishe wanafaulu "alisema Tutuba. 
 
 
 
 

SAME YASHIRIKI SENSA YA WATU NA MAKAZI 2022 KWA 
MAFANIKIO 

 

Aliyekuwa Mjumbe wa Kamati ya Sensa Wilaya ya Same,Benedict Missani akitoa elimu kwa wananchi wa Kata 
ya Makanya. 

Wilaya ya Same kama ilivyokuwa kwa Wilaya nyingine nchini ilishiriki kikamilifu katika 
zoezi la sensa ya Watu na makazi iliyofanyika nchini kote Agosti 23,2022 ili kuweza 
kupata idadi kamili ya wananchi wake na hali zao za kiuchumi ili kuiwezesha serikali 
kupanga vema mipango ya Maendeleo kwa Wananchi wake. 
  
Mkuu wa Wilaya ya Same,Mhe: Edward Mpogolo aliyekua anaongoza Timu ya 
Uhamasishaji alisemaWilaya ilijipanga vizuri katika hatua zote ikiwemo kuhamasisha 
wananchi kushiriki na kutoa taarifa sahihi zinazowahusu wakati wa kujibu dodoso. 
 
Alisema katika zoezi hilo Wilaya ilisimamia vizuri kuhakikisha kuwa zoezi linafanikiwa 
kwa kuhakikisha kuwa wananchi wote waliolala kwenye Wilaya hiyo usiku wa kuamkia 
Agosti 23,2022 wanahesabiwa. 
 
“Hakika tulijipanga vema kwenye zoezi la sense na tuna hakika hakuna mtu aliyeachwa 
bila kuhesabiwa katika Wilaya yetu”alisema Mhe:Mpogolo. 
 
Kwa Upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Anastazia Tutuba alisema 
makarani walisambazwa mapema katika vitongoji vyote 503 vya Halmashauri hiyo  
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ambapo kwa Vitongoji ambavyo ni vikubwa kijiografia walilazimika kuweka makarani 
wawili. 
 
Alisema zoezi lilienda vizuri katika Vitongoji vyote na tunaamini takwimu zitakazotolewa 
zitakuwa sahihi kabisa maana hakuna Kaya iliyorukwa. 
 
"Tofauti na makarani walikuwepo pia Watendaji Kata,watendaji Vijiji na Wenyeviti wa 
Vitongoji ambao wote hawa walishirikiana  kuhakikisha kwamba zoezi 
linafanikiwa"Alisema Tutuba. 
 
 

MAKAZI 61,492 YASAJILIWA ZOEZI LA ANWANI ZA MAKAZI 
 

 

 Wilaya ya Same imesajili jumla ya Makazi 61,492 na barabara 849 katika zoezi la usajili 

wa Anwani za Makazi (Postcode) lililofanyika hapa nchini mwezi Machi,2022 mwaka huu. 

Afisa Ardhi Wilayani Same,Angelina Sampa amesema zoezi hilo lilifanyika kwa ufanisi na 

kukamilika katika Kata zote 34 za Wilaya hiyo na kwamba vibao vya kuonyesha barabara 

ya mitaa pia vimeshawekwa. 

“Zoezi hili lililenga kutambulika kwa makazi na kuwezesha kufikika kirahisi kwa makazi 

hayo,kurahisisha upatikanaji wa huduma za kijamii na kurahisisha biashara za 

mtandaoni” amesema Sampa. 

Alisema namba za makazi na vibao vya mitaa vinasaidia pia upatikanaji wa msaada wa 

haraka inapotokea dharura yoyote na pia zinasaidia kurahisisha utawala bora katika 

maeneo hayo. 
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Akizungumzia ukamilishaji wa zoezi hilo Mkuu wa Wilaya ya Same, Edward Mpogolo 

alionya juu ya uharibifu wowote wa vibao vya kuonyesha mitaa. 

“Kila mwananchi wa Same ana jukumu la kuhakikisha kuwa vibao vilivyowekwa vya 

kuonyesha mitaa na barabara vinatunza na iwapo atabainika mtu anaviharibu hatua kali 

zitachukuliwa dhidi yake”alionya Mkuu wa Wilaya. 

Alisema zoezi la Anwani za Makazi limesaidia mitaa na barabara zote kuutambulika 

kirahisi hivyo hata kufikisha huduma mbalimbali inakuwa rahisi. 

WAKULIMA SAME WANUFAIKA NA MBOLEA YA RUZUKU 

 

Afisa Kilimo Wilaya ya Same,Omar Mhina 

Wilaya ya Same imeanza kunufaika na Mpango wa Serikali wa utoaji wa mbolea ya 
Ruzuku ambapo tayari wakulima zaidi ya 22,700 wameshasajiliwa katika mfumo kwaajili 
ya kunufaika na mpango huo wa Serikali. 

Afisa Kilimo wa Wilaya hiyo,Omar Mhina alisema zoezi la Usajili lilianza mwezi Agosti 
mwaka huu kwa vitabu vya usajili kusambazwa kwenye Kata zote 34 za Wilaya hiyo 
ambapo uandikishaji ulianza ukiambatana na usajili katika mfumo. 

“Muitikio wa  wakulima umekuwa mzuri sana maana kuna Kata ambazo wameomba 
nyongeza ya vitabu vya kuandikishia wakulima na tumeshawaongeza maana lengo la 
serikali ni kuhakikisha kuwa kila anayehitaji mbolea anapata”alisema Mhina 
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Alisema Ruzuku iliyotolewa na Serikali ni kubwa  kwani kwa mbolea ya DAP ambayo 
huuzwa Tsh.131,676/- kwa mfuko wa kilo 50 kwa ruzuku mkulima ataipata kwa 
Tsh.70,000/- ,UREA ambayo huuzwa 124,724/- kwa ujazo huohuo mkulima anaipata kwa 
Tsh70,000/- 

Alisema ruzuku inampa nafuu kubwa mkulima kwani anapata mbolea kwa gharama nafuu 
sana ukilinganisha na bei ya soko ambayo ni kubwa na hivyo kusababisha wakulima 
wengi kushindwa kumudu. 

“Ruzuku hii haichagui wakulima wote wananufaika nayo wakiwemo wadogo,wa kati na 
hata wale wakubwa wenye mashamba hata yanayofikia ekari 500 na kwa kila ekari moja 
ruzuku inayotolewa ni mifuko miwili kwa maana ya mfuko mmoja wa kupandia na 
mwingine wa kukuzia”alisema Mhina. 

Mzee Rajab Mleli ni Mkulima wa Kijiji Cha Msindo Wilayani humo anashukuru serikali 
kwa kuwajali Wakulima na kuona umuhimu wa kuweka Ruzuku katika mbolea maana 
ruzuku hiyo itawaongezea tija wakulima na hata mavuno yataongezeka. 

Aliwataja mawakala wa mbolea ya Ruzuku waliosajiliwa wilayani Same  kuwa ni 
Tukutane Agro Business(Same Mjini),Mariam Mkilindi (Kata ya Ndungu) na Mkazeni Agro 
Vet (Kata ya Hedaru). 

“Bado tunaendelea kutafuta mawakala zaidi ili kuhakikisha kuwa Mkulima anapata 
mbolea ya ruzuku jirani kabisa na eneo lake la kilimo” alisema Mhina 

‘WANAFUNZI KULA SHULENI NI LAZIMA’ 

 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya same,Yusto Mapande akizungumza katika Kikao cha Baraza la 

Madiwani kilichofanyika mwishoni mwa Mwezi Agosti,2022. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same,Mhe: Yusto Mapande amesema suala la 
wanafunzi wa shule za Msingi na Sekondari kula shuleni ni suala la lazima na sio hiari 
tena hivyo kila Mzazi awajibike kuchangia chakula cha mtoto shuleni. 
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 Akizungumza katika Kikao cha Baraza la Madiwani mwezi Agosti mwaka huu Mwenyekiti 
huyo aliwataka Madiwani na Watendaji wa Kata na Vijiji kuhakikisha kwamba 
wanasimamia vema upatikanaji wa chakula mashuleni. 

“Tunajua wapo wazazi ambao ni wabishi na wakorofi katika kuchangia kwa hiari chakula 
cha watoto wao mashuleni lakini tunachosema ni kwamba hapatutatumia Sheria ya Mtoto 
ya mwaka 2009 kuwatia hatiani na adhabu stahili zitachukua mkondo wake” alisema 
Mhe: Mapande. 

Alisema kuwa  sheria hiyo ya mtoto inataja mahitaji muhimu kwa ustawi wa mtoto 
ambayo mzazi ana wajibu wa kuyatekeleza kwa mtoto kuwa ni pamoja na kumpatia 
mtoto chakula,mavazi na mahali salama pa kuishi na kumlinda dhidi ya madhara yoyote. 

 Alisema wazazi wanapaswa kutambua kuwa lishe bora na elimu ni vitu ambavyo 
vinatakiwa kwenda pamoja kwani motto mwenye njaa hata akifundishwa huwa haelewi 
hivyo wazazi wasikwepe majukumu yao ya msingi. 

 Akizungumzia suala la chakula mashuleni Afisa Elimu Msingi Wilayani Same Marclaud 
Mero alisema shule zote za Msingi Wilayani humo kuna utaratibu wa wazazi kuchangia 
chakula cha watoto wao mashuleni na utaratibu huu unasimamiwa na Kamati za shule na 
viongozi wa serikali waliopo . 

“Wilaya ina shule za Msingi 187 za serikali na zote zimejiwekea utaratibu wa kuchangia 
chakula ili wanafunzi wale shuleni na wanakula japo wapo wazazi wanagoma kuchangia 
na hawa ndio watakaochukuliwa hatua kwa mujibu wa makubaliano ya Kijiji 
husika”alisema Mero. 
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