



**OFISI YA RAIS  
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA  
HALMASHAURI YA WILAYA YA SAME**

SIMU: 0786396446  
0716 175733  
283,  
e-mail:bombossecondarys@mail.com  
**KumbNa.BSS/ADM/10**

SHULE YA SEKONDARI BOMBO,  
S.L.P.

GONJA – SAME  
**Tarehe:15.12.2020**

Jina la mwanafunzi.....  
S.L.P.....

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2021 KATIKA SHULE YA SEKONDARI BOMBO  
WILAYA SAME MKOA KILIMANJARO**

**1.0Utangulizi**

Nina furaha kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha “Kwanza” katika shule Shule ya Sekondari Bombo mwaka “2021”. Shule ya sekondari Bombo ipo umbali wa km 81 kutoka makao makuu ya wilaya.

Muhula wa kwanza wa masomo unaanza tarehe 11/01/2020 na mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni kwa wakati bila kuchelewa.

**2. Mambo muhimuyakuzingatia**

**2.1.Sare za shule**

- a) Sare ya shule hii ni suruali ya heshima yenye mkunjo chini “turn up” **rangi ya dark blue** (rejea kitambaa kilichoambatanishwa),Tai ndefu(dark blue) na shati jeupe mikono mifupi kwa wavulana na Sketi ndefu ya heshima-ipite magoti rangi ya dark blue yenye marinda”14” kwa wasichana na shati jeupe mikono mifupi na neck tai rangi ya dark blue
- b) Sare ya michezo kwa shule hii ni **T-shirt Nyekundu** na Truck-Suit **nyekundu** kwa wavulana na wasichana.
- c) Viatu vyeusi vya kufunga na kamba visivyo na visigino virefu.
- d) Soksi nyeupe
- e) Sweta rangi ya dark blue.
- f) Mkanda wa ngozi wa heshima wenye bakoli ndogo.

**2.2 Daftari kubwa“Counter book kuanzia 3-Quires” zipatazo tisa (09) ,kalamu na mkebe wa hesabu**

**2.3 Chakula cha wanafunzi wa kutwa kinatakiwa kiwasilishwe na mzazi siku ya kufungua shule na kitapokelewa na kamati ya chakula.**

**2.4 Nakala ya cheti cha kuzaliwa cha mwanafunzi kwa ajili ya usajili.**

**2.5.Vifaa vya usafi;(i)Wasichana walete Fyekeo,panga na fagio.(ii)Wavulana walete Jembe,Ndoo na fagio**

**3.0 Sheria na Kanuni za Shulehii.**

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya elimu Na 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyorekebishwa kwa sheria Na 10 ya mwaka 1995.Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu,Sayansi na Technolojia yenye dhamana ya elimu nchini na Ofisi ya Rais-TAMISEMI yenye jukumu la Usimamizi na Uendeshaji Elimu. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni:

1. a) Yampasa kila mwanafunzi kumpa heshima mtu yeyote anayemzidi umri kwa (kusimama na kuamkia) wakati wowote.
- b) kila mwanafunzi lazima awe mtifu kwa walimu wote, wafanyakazi wote, viranja wa shule na

- wakuu wengine wote. Ubishi au ujeuri wa aina yeyote kwa walimu au kiranjani kosa kubwa.
2. Mwanafunzi haruhusiwi kwenda nyumbani kwa mwalimu bila ruhusa au sababu maalum. Maeneo waishio wafanyakazi wa shule ni nje ya mipaka ya shule.
  3. Wizi, uzinifu, ugomvi, matusi ni makosa makubwa.
  4. Usafi binafsi (wa mwili na roho), mavazi, viwanja vya shule ni muhimu kwa kila mwanafunzi.
  5. Heshima na tabia njema shuleni na nje ya shule ni wajibu wa kila mwanafunzi.
  6. Ni wajibu wa mwanafunzi kuheshimu, kuthamini, kupenda na kufanya kazi kwa uwezo wake wote
  7. Kila mwanafunzi lazima aheshimu na kutunza mali ya shule, mali ya Jamii au Taifa. Ni kosa kuharibu au kutumia vibaya mali ya umma
  8. Mwanafunzi haruhusiwi kuandika barua kwa Mkuu yeyote bila kupitisha (U.F.S) kwa Mkuu wa shule
  9. Kila mwanafunzi lazima afuate ratiba ya shule kikamilifu wakati wote
  10. Kofia zozote, miwani nyeusi na nguo za ajabu zisizokuwa na maadili haziruhusiwi.
  11. Mwanafunzi atanyoa nywele zake vizuri na zitabaki fupi. Vipara, pank na kufuga ndevu hairuhusiwi na haitavumilika
  12. Wanafunzi wote watavaa sare za shule stahili wakati wote wawapo shuleni.
  13. Vikundi vyote vya Dini vitafuata taratibu za shule kwani shule haina dini.

#### **SHERIA ZA MADARASA:**

1. Mwanafunzi lazima kuhudhuria vipindi vyote bila kukosa kwani kutega kipindi inahesabika kuwa ni kosa la utoro ambalo linaweza kumwondoa mwanafunzi shuleni
2. Kelele za aina yeyote darasani haziruhusiwi, kwani darasani si mahali pa kupiga kelele.
3. Hakuna mwanafunzi yeyote anayeruhusiwa kuandika ubaoni bila ruhusa
4. Wakati wowote mwalimu akiingia darasani ni lazima wanafunzi wote wasimame kwa heshima na kumwamkia. Halafu mwalimu atatoa ruhusa ya kukaa.
5. Wanafunzi watahakikisha usafi na unadhifu wa darasa lao kila siku kabla ya masomo kuanza.
6. Mwanafunzi lazima afanye mazoezi na mitihani ya masomo yote yanayofundishwa darasani kwake. Ni kosa linaloweza kumfukuzisha mwanafunzi shule kwa kuacha kufanya mazoezi/ mitihani bila sababu za msingi.
7. Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na **simu ya mkononi**

#### **3.2 Mambo Yafuatayo Yanaweza kusababisha Kufukuzwa au kusimamishwa Shule kwa mwanafunzi.**

1. Wizi
2. Uasherati, ubakaji, ulawiti na ushoga.
3. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya kama vile uvutaji sigara, bangi, cocaine, mirungi, kuberink.
4. Makosa ya jinai
5. Kupigana au kupiga
6. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
7. Kudharau Bendera ya Taifa
8. Kuo au kuolewa.
9. Kusababisha mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule
10. Kutoa mimba /kushiriki kutoa mimba.
11. Kunyanyasa wanafunzi wenzake.
12. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu.
13. Kudharau walimu na walezi
14. Kukataa adhabu kwa makusudi.
15. **Kuwa na simu ya mkononi**

#### **4.0 Mambo Mengine Muhimuyana yopaswa Kukamilishwa wanakuwasilishwa shuleni na mwanafunzi.**

Pamoja na maelezo hayo hapo juu, naambatanisha fomu muhimu zifuatazo ambazo zinatakiwa zijazwe na ziletwe shuleni siku mwanafunzi atakaporipoti shuleni:

- a) Medical Examination Form ambayo itajazwa na Mgang a Mkuu wa hospitali ya Serikali. Form hii itakabidhiwa kwa mwl msajili mara utakaporipoti shuleni.
- b) Form ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai
- c) Form ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria ,kanuni na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule.

#### **5.0 Tafadhali soma Kwa makini maelekezo / maagizo yote na kuyatekeleza kikamilifu.**

**FOMU A**

**OFISI YA RAIS  
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI Z  
HALMASHAURI YA WILAYA YA SAME**



SIMU: 0786396446  
0716175733  
e-mail:bombosecondarys.com  
**KumbNa.BSS/ADM/10**

SHULE YA SEKONDARI BOMBO,  
S.L.P. 283,  
SAME

**Tarehe: 15/12 /2020**

MGANGA MKUU,  
.....  
.....

YAH: **UCHUNGUZI WA AFYA YA MWANAFUNZI.**

Mwanafunzi .....amechaguliwa kujiunga na masomo ya kidato cha kwanza katika Shule ya sekondari Bombo. Kabla ya kujiunga katika shule hii na kuendelea na masomo nilazima apimwe afya yake kama inamruhusu kuendelea na masomo ya kidato cha kwanza. Tunaomba umfanyie uchunguzi. (Medical examination).

NA.	MAGONJWA	NDIYO (V)	HAPANA (X)
01	Masikio		
02	Macho		
03	Kifafa		
04	Moyo (heart disease)		
05	Magonjwa ya akili (Mental illness)		
06	Ukosefu wa damu (Anemia sickle cells)		
07	Kifua kikuu (T.B)		
08	Pumu (Asthmatic case)		
09	Kisukari		
10	Vidonda vya tumbo		
11	Kichocho (Bilharzias)		
12	Magonjwa ya zinaa (sexual Transmitted Diseases)		

Je ana dosari nyingine kiafya/ Ugonjwa mwingine (Eleza)  
.....  
.....

**MAELEZO YA DAKTARI:**Baada ya uchunguzi. Nimeona/ sikuona dosari yoyote katika afya ya mwanafunzi huyu. Ametibiwa/ Hakutibiwa/ Hastahili/ Anastahili kuendelea na masomo (kata isiyohusika)  
.....  
.....

\_\_\_\_\_  
**MGANGA MKUU  
SAHIHI NA MHURI WA OFISI**





## FOMU B



### OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA HALMASHAURI YA WILAYA YA SAME

#### 1. TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI

Jina la mwanafunzi:.....  
Tarehe ya kuzaliwa:.....  
Uraia Mtanzania / Sio Mtanzania:.....  
Shule ya msingi aliyotoka:.....  
Jina la mzazi / mlezi:.....  
Anwani ya mzazi / mlezi:.....  
Kitongoji / kijiji anapoishi mzazi / mlezi:.....  
Namba za simu za mzazi /mlezi:.....  
Kazi ya mzazi / mlezi:.....

#### 2. MKATABA WA KUZINGATIA SHERIA NA KANUNI ZA SHULE.

Mimi .....(jina la mwanafunzi) nakiri kuwa nimesoma na kuelewa maelekezo yote ya kujiunga na shule ya sekondari Kisiwani. Naahidi kuzingatia na kwamba nikienda kinyume na maelekezo hayo niazibiwe na kufukuzwa shule itakapokuwa imelazimu.

Tarehe:.....

Sahihi:.....

#### FOMU C- MZAZI/MLEZI

Mimi .....ambaye ni mzazi / mlezi wa mwanafunzi .....(jina la mwanafunzi) nimeso mamaelekezo na maagizo kwa mwanafunzi na ninaahidi kushirikiana na uongozi wa shule katika kumlea kijana katika mwenendo na maadili mema. Aidha naahidi kutimiza mahitaji yake yote kwa wakati bila kuchelewa ili kutomuathiri mwanafunzi katika swala zima la taaluma.

Tarehe:.....

Sahihi mzazi / mlezi:.....

