Fomu PL.1

SHERIA YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA
NA. 13 YA 1995

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU
RASILIMALI NA MADENI

(Kwa Mujibu wa Kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Na. 13 ya Mwaka
1995)

ZINGATIA:

Viongozi wa Umma wanatakiwa kusoma kwa makini maelezo yaliyopo kwenye ukurasa unaofuata

kabla ya kutoa Tamko la Rasilimali na Madeni.



Maelezo Muhimu

1. Kabla ya kujaza Fomu hii soma kwa makini kifungu cha 4,5,6,8,9,na 15 cha Sheria ya
Maadili ya Viongozi wa Umma Na.13 ya mwaka 1995 kama ilivyorekebishwa na Sheria
Na.5 ya mwaka 2001.0Orodha ionyeshe mali za kibiashara na za matumizi binafsi.

2.  Orodhesha mali zako na mali unazomiliki kwa pamoja na mke au mume wako, na pia
mali za watoto wenye umri ulio chini ya miaka kumi na nane ambao hawajaoa au
kuolewa. Rasilimali zinazotakiwa kutajwa ni pamoja na zifuatazo:-

(@) Fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha;

(b) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana maalum
zinazotolewa au kudhaminiwa na serikali au vyombo vya serikali;

(c) Faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba katika benki,chama cha ujenzi au
taasisi nyingine ya fedha;

(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks)au hisa za
kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote;

(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na serikali, na
kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya
umma;

(H Mashamba ya kibiashara na ya matumizi binafsi;

(g) Mali halisi zisizohamishika,kwa mfano nyumba au majengo mengine;

(h) Rasilimali zinazoleta faida ambazo zinatakiwa kutajwa na zinamilikiwa kwa mbali.

3. Kama nafasi kwenye fomu hii haitoshi,andika taarifa ya nyongeza katika
karatasi nyingine uambatanishe.

4. Kiongozi wa umma ambaye alikwisha kutoa tamko la mali na madeni yako anatakiwa
kutamka nyongeza au pungufu ya mali na madeni yake.

5. Mapato rasilimali na madeni uliyonayo nje ya Tanzania yanatakiwa kutolewa tamko
Aidha ,mali,rasilimali ,akaunti na biashara unazomiliki kwa pamoja nje ya Tanzania
nazo zinatakiwa kutolewa tamko.

6. Tamko hili liwasilishwe kwa Kamishna wa Maadili katika kipindi cha siku

thelathini baada ya kushika wadhifa na tamko liwasilishwe kila mwisho wa mwaka na
wakati wa kuacha wadhifa.



7.

9.

Ni wajibu wako kuhakikisha kwamba Fomu ya Tamko iliyokamilika imemfikia Kamishna
wa Maadili kama ilivyoelekezwa katika aya ya 6. Unashauriwa kutumia njia inayoaminika
kuwasilisha Fomu hiyo.

Ni ukiukwaji wa Maadili iwapo kiongozi atashindwa kuwasilisha Tamko la Mali na
Madeni yake katika muda uliowekwa na Sheria. Aidha,ni kosa la jinai iwapo kiongozi

atatoa tamko au taarifa za uongo kuhusu mali na madeni yake.

Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa viapo.



SEHEMU YA KWANZA:

Maelezo Binafsi.

Kiongozi mtamkaji Mpya l:l Kiongozi mtamkaji wa zamani

(weka alama ya vema katika kisanduku husika)

1 JINA 1A UKOO ..o

2 Majina MENQINE ...t et e

3 Tarehe na mahali ulipozaliwa .......... ...

6 Anwani ya sasa

() Sanduku 1@ Barua ..........oouiiiii

7 Taarifa za Ajira
(@) Cheo/Wadhifa ...
(b) Tarehe ya kuajiriwa/kuchaguliwa/kuteuliwa ................ccoooiiiiiiiiiinnn. .
(o) TN 110 = T F= T 0111 11
(d) Aina ya ajira (ya kudumu, muda, mkataba) ...,
(€) Mshahara KWwa MWakKa ..........ccoiiiiiiii e
() Posho kwa mwaka (Kadirio) ..........c.ouiiiii e

(g) Mapato kutoka Vyanzo VINGINE ..........c.ooiiiiiiii e



1. MAELEZO KAMILI YA MAPATO (kwa tarehe ya kujaza fomu hii)

(a) Fedha taslimu

(b) Fedha zilizoko benki au taasisi ya fedha kama ifuatavyo;

(1) Jinala
Benki

(2) Nambaya
Akaunti

(3) Kiasi

(4) Chanzo
cha
Fedha

(5) Faida
iliyopatikana
kutokana
na Akiba

(6) Matumizi
(Binafsi/
Biashara

(c) Fedha zilizoko benki au taasisi za fedha nje ya Tanzania (Eleza
kikamilifu kwa kutaja nchi zilizoko hizo fedha).

(1) Jina la
Benki/

Taasisi na
mahali

(2) Nambaya
Akaunti

(3) Kiasi

(4) Chanzo cha
Fedha

(5) Faida
iliyopatikana

kutokana na
Akiba

(6) Matumizi(Bi
nafsi/Biash
ara)




(d) Hisa na gawio ndani na nje ya Tanzania

(1) Kiasi cha Hisa

(2) Jina la Kampuni na
Mahali Hisa zilipo

(3) Kiasi cha Gawio

(e) Nyumba na Majengo Mengine ndani na nje ya Tanzania

(1) Nyumba/ (2) Mahali zilipo (3) Ukubw (4) Thamaniau | (5) Fedha za (6) Matumizi
Majengo aau Gharamaya Ujenzi/Ununuzi (Binafsi/Biashara)
mengine Eneo Ujenzi/lUnunuzi zilivyopatikana




(f)

Mashamba,Mifugo, Madini ndani na nje ya Tanzania

(1)Mashamba, (2)Ukubwa wa (3)Thamani (4)Fedha za (5)Mahaliyalipo | (6) Matumizi(
Mifugo,Kitalu Eneo/ldadi kununulia Binafsi/Biash
cha Madini zilivyopatikana ara)

() Magari na aina nyingine za usafiri, (boti, ndege, mitambo,
hataza) ndani na nje ya Tanzania
(1) Aina na Namba (2) Thamani (3) Fedha za kununulia (4) Mahaliyalipo/ | (5) Matumizi

zilivyopatikana

zilipo

(Binafsi/Biashara)




(h) Mashine za kusaga nafaka,Viwanda,Mitambo ndani na nje ya Tanzania.

(1) Mashine za kusaga,nafaka
,Viwanda Mitambo

2

Mabhali

zilipo

©)

Idadi

(4) Thamani

(5)

Fedha za kununulia

zilivyopatikana)

2. RASILIMALI AU MASLAHI MENGINE YA KIBIASHARA NDANI NA NJE YA

TANZANIA

3. MADENI:

(a) Madeni unayodai



SEHEMU YA PILI:
RASILIMALI ZA MME/MKE/WAKE

(Sehemu hii ijazwe na Kiongozi kwa ajili ya Mme/Mke/Wake kadri ilivyo

1. MAELEZO YA RASILIMALI NA MALI ZA MME/ MKE/WAKE WA KIONGOZI NDANI NA NJE YA
TANZANIA (Kwa tarehe ya kujaza Fomu).

(@) Jina la Mme/Mke/Wake (b) Kaziyake

1. Fedha zikizoko Benki au taasisi ya fedha ndani na nje ya Tanzania

(@) Fedhataslimu .........cocoiiiiiiiiiiiiiiircrcr e

(b) Fedha zilizoko Benki au taasisi nyingine ya fedha

(1) Kiasi | (2) Jinala (3) Nambaya (4) Chanzocha (5) Faida inayopatikana| (6) Matumizi
Benki Akaunti Fedha (Binafsi/
Biashara)




(c) Fedha zilizoko benki au taasisi za fedha nje ya Tanzania (Eleza
kikamilifu kwa kutaja nchi zilizoko hizo fedha).

(1) Kiasicha | (2) JinalaKampunina | (3) Kiasicha | (4) Chanzocha | (5) Faidailiyopatikana| (6) Matumizi
Hisa Mahali Hisa zilipo Gawio Fedha kutokana na Akiba (Binafsi/
Biashara
(d) Hisanagawio ndani na nje ya Tanzania.

(1) Kiasi cha Hisa

(2) Jinala Kampuni na Mahali Hisa zilipo

(3) Kiasi cha Gawio




(e) Nyumba na Majengo Mengine ndani na nje ya Tanzania.

(1) Nyumba/| (2)Mahali (3)Thamani au (4)Ukubwa (5)Fedha za (6)Matumizi
Majengo zilipo Gharama ya au Eneo Ujenzi/Ununuzi ( Binafsi/
Mengine Ujenzi/lUnunuzi zilivyopatikana Biashara)

(f) Mashamba,Mifugo,Madini ndani na nje ya Tanzania.
(1)Mashamba, (2)Mahali (3)Thamani (4)Fedha za (5) Ukubwa wa (6)Matumizi
Mifugo,Kitalu yalipo kununulia Eneo/ldadi (Binafsi/
cha Madini zilivyopatikana Biashara)
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(g) Magari na aina nyingine za Usafiri ndani na nje ya Tanzania.

(1) Ainana
Namba

(2) Thamani

©)

Fedha za
kununulia
zilivyopatikana

(4) Mahali yalipo/zilipo

(5) Matumizi
(Binafsi/Biashara)

(h) Mashine za kusaga Nafaka,Viwanda,Mitambo ndani na nje ya Tanzania.

(1) Mashine za Kusaga
Nafaka,Viwanda,Mitambo

(2) Mabhali zilipo (3) Idadi

(4) Thamani

(5) Fedha za kununulia
zilivyopatikana
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2. RASILIMALI AU MASLAHI MENGINE YA KIBIASHARA NDANI NA NJE YA

TANZANIA

3. MADENI

(&) Madeni anayodaiwa

SEHEMU YA TATU:

RASILIMALI ZA WATOTO WENYE UMRI ULIO CHINI YA MIAKA KUMI NA
NANE AMBAO HAWAJAOA AU KUOLEWA
(Sehemu hii ijazwe na Kiongozi wa Umma kwa niaba ya mtoto/watoto)

(a) Majina na umri wa mtoto/ watoto
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(b) Fedha

i) Fedha taslimu

(i) Fedha zilizoko Benki au taasisi ya fedha ndani na nje ya Tanzania

(1) Jdinala
Benki

(2) Nambaya
Akaunti

(3) Kiasi

(4) Chanzo cha
fedha

(5) Faida
iliyopatikana
kutokana na

Akiba

(6) Matumizi
(Binafsi/
Biashara)

(c) Fedha zilizoko benki au taasisi za fedha nje ya Tanzania (Eleza
kikamilifu kwa kutaja nchi zilizoko hizo fedha).

1)
Benkil/
Taasisi
na Mahali

(2)
Namba ya Akaunti

(3) Kiasi

(4) Chanzo
cha
Fedha

(5) Faida iliyopatikana
kutokana na Akiba

(6) Matumizi
(Binafsi/
Biashara
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(d) Hisanagawio ndani na nje ya Tanzania

(1) Kiasi cha Hisa

(2) Jina la Kampuni na mahali Hisa zilipo

(3) Kiasi cha Gawio

(e) Nyumba na Majengo Mengine ndani na nje ya Tanzania

(1) Ainaya
Jengo

(2) Mahali
zilipo

(3) Gharamaya
Ujenzi/ununuzi

(4) Ukubwa
wa Eneo

(5) Yalivyopatikana
hayo Majengo
(mkopo, fedha

yako n.k.)

(6) Matumizi
(Binafsi/
Biashara)
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(f) Mashamba, mifugo na Migodi ndani na nje ya Tanzania

(1)Mashamba, (2)Ukubwa wa (3)Thamani yake (4)Fedha za (5)Mahali (6)Matumizi
mifugo, kitalu Eneo/ldadi kununulia zilipo (Binafsi/
cha Migodi zilivyopatikana Biashara)
(g) Magari na aina nyingine za Usafiri ndani na nje ya Tanzania
(1) Ainana (2) Thamani | (3) Fedhaya Kununulia (4) Mahali (5) Matumizi
Namba ilivyopatikana yalipo/zilipo (Binafsi/
Biashara)
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(h) Mashine za kusaga Nafaka,Viwanda,Mitambo ndani na nje ya Tanzania.

(1) Mashine za (2) Mahali (3) Idadi 4) Thamani (5) Fedhaza
Kusaga,Nafaka,Viwan zilipo kununulia
da Mitambo zilivyopatikana

2. RASILIMALI AU MASLAHI MENGINE YA KIBIASHARA/BINAFSI

3. MADENI:
(@) Madeni anayodaiwa.

(b) Madeni anayodai
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SEHEMU YA NNE:

Eleza kama uliwahi kutuhumiwa kukiuka Sheria ya Maadili ya Viongozi wa

Umma na aina ya Ukiukaji huo na hatua zilizochukuliwa

SEHEMU YA TANO:

Sehemu hii itajazwa na Viongozi wa Zamani ambao tayari walikwisha toa
Tamko lao la Rasilimali na Madeni mwaka uliopita. Fomu hii ya tamko ni
kwa ajili ya kuonyesha Mali na Madeni yaliyoongezeka au kupungua baada

ya Tamko lao la mwisho.

(a) Ongezeko la Rasilimali na Mapato

Aina ya Rasilimali/Mali

Maelezo ya Ongezeko la
Mali,Kiasi/Thamani/Mapato

Chanzo cha Mali hiyo.

(@)

Fedha taslimu. Eleza Namba ya
Akaunti ya Benki

(b)

Majengo: Eleza Namba ya Ploti.

()

Mashamba, Eleza yalipo mashamba
hayo na Ukubwa wake.

(d)

Magari, Eleza Namba za Usajili.

(e)

Hisa

(f)

Mashamba ambayo
hayajaendelezwa, Eleza yalipo.

(@)

Rasilimali nyingine.
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(b) Upungufu wa Mali na Madeni

Aina ya Rasilimali/Mali

Maelezo ya upungufu
wa
Mali,Kiasi/Thamani/

Chanzo cha upungufu wa mali
hiyo

(h)Fedha lliyo Benki na Namba ya Akaunti ya
Benki.

(I)Majengo: Namba ya Plotl.

(1) Mashamba: Eleza yalipo na Ukubwa wake.

(k) Magari: Eleza Namba za Usayili.

() Hisa:

(m) Mashamba ambayo hayajaendelezwa,
Eleza yalipo.

(g) Rasilimali nyingine.

Tamko hili limetolewa na kusainiwa

na mtoa tamko ambaye ninamfahamu

leotarehe. ..o,

Saini ya Kamishna wa viapo...............
Wadhifa.......cooii

ANWaNI. ..

Tamko hili lirejeshwe kabla ya tarehe 31 Desemba, kwa:-

Kamishna wa Maadili,

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma,

S.L.P. 13341,
Dar es Salaam.
Simu: 2111810/11
Fax: 2119217

Saini ya mtoa Tamko

Barua pepe ec@ethicssecretariat.qo.tz

Muhuri wa Kamishna wa Viapo

Limepigwa Chapa na Mpigachapa wa Serikali Dar es salaam-Tanzania

18



mailto:ec@ethicssecretariat.go.tz

