
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIAOFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA  

 
 

Kumb. Na. VSS/VOL.17/JOINING/2021​                              SHULE YA SEKONDARI VUMARI 
                                                                                                    S.L.P 60 

    SAME  
   10/12/2020  

 
YAH:  MAAGIZO  KWA MZAZI  WA MWANAFUNZI  ANAYEJIUNGA 

NA SHULE YA SEKONDARI  VUMARI  MWAKA 2021. 
 
Nafurahi kukujulisha kuwa mwanao…………………………………………………..……mwenye    
namba ya mtihani ………………………………………………. amechaguliwa kujiunga na       
kidato cha kwanza katika shule hii. Mwanafunzi anahitaji kuripoti shuleni siku ya kufungua             
shule bila kukosa  tarehe 11/01/2021 saa  1:00  Asubuhi.  
 
SHULE ILIPO. 
Shule ya Sekondari Vumari ipo katika Kijiji cha Vumari, Kata ya Vumari kilometa 6              
Mashariki mwa kijiji cha Ishinde kilichopo barabara ya Moshi - Dar es Salaam km10 kutoka               
mjini  Same.  
 
MAHITAJI YA SHULE. 

1. MALIPO  NA MICHANGO  YA SHULE​. 
a) Mchango wa chakula cha mchana kwa mwaka ni ​Tshs. 100,000​/= au ​Tshs. 50,000​/=              

kwa mhula. ​Kila mwanafunzi akiripoti shuleni aje na malipo ya chakula ya mhula              
wa kwanza ambayo  ni  ​Tshs. 50,000​  tu  ili aweze kushiriki mlo wa mchana.  

 
2. SARE  YA SHULE  

a)  ​WAVULANA  
● Mashati mawili (2) meupe aina ya Tetron mikono mifupi mapya (yasiwe           

mitumba).  
● Suruali jozi mbili rangi ya ​daki bluu na nzito zenye marinda na mifuko             

mitatu  miwili  ya mbele  na mmoja nyuma  wa kuchimbia na sio  modo.  
● Viatu  vipya rangi  nyeusi  vya kamba.  
● Soksi  ndefu  rangi  nyeusi  jozi  mbili  
● Raba jozi  mbili  kwa ajili  ya michezo  
● Bukta rangi  ya blue ya michezo.  

 
b) WASICHANA  

● Blauzi  mbili  (2) nyeupe  tetroni  mikono  mifupi  mapya  
● Viatu  vya ngozi  nyeusi  visivyo  na visigino  virefu  jozi  mbili  (vya kamba).  
● Soksi  ndefu  nyeupe  jozi  mbili.  
● Raba jozi  mbili  kwa ajili  ya michezo  
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● Nguo  za michezo  pamoja na bukta  yake rangi  ya bluu  
● Sketi  jozi  mbili  rangi  ya ​daki bluu​  (mshono  uwe  rinda  box).  

 
c) NGUO  ZA KUZUIA  BARIDI​: 

Kila mwanafunzi  anatakiwa kuwa na sweta  ya mshono  wa V shingoni  rangi ya ​daki 
bluu 
 

3. CHAKULA  CHA MCHANA​:-  
Wazazi wanachangia chakula cha mchana na uji wa saa nne asubuhi. Kama ilivyoainishwa             
hapo juu kwenye orodha ya mchango wa chakula kwa wanafunzi. Kila mwanafunzi            
anatakiwa kuwa na vyombo vya chakula kama sahani, kikombe na kijiko, vyombo viwe vya              
rangi husika. Mzazi jitahidi kumlipia mwanao chakula cha mchana ili awe na afya njema              
kimwili na kiakili.  
 

4. VIFAA  VYA TAALUMA  
Tafadhali mwandae mwanao kikamilifu kwa kumpatia vifaa muhimu vya kukuza taaluma           
yake  awapo  shuleni.  
 
Vifaa  hivyo  ni:-  

● Daftari  kubwa  kumi  na moja  (11) counter  Books).  
● Kamusi  ya Kiingereza (English to English Dictionary)  
● Mathematical seti  1  
● Rula  1  
● Penseli ya HB na kalamu ya bluu au nyeusi  
● Mfuko  (begi) la kubebea vitabu 
● Fail  kwa ajili  ya kutunzia mitihani  

 
5. VIFAA  VYA  UZALISHAJI  MALI  NA  USAFI  WA  MAZINGIRA  

          ​I).WAVULANA  
● Panga  jipya  1  na  slesha  1  
● Ndoo  ndogo  yenye  ujazo  wa lita 10  
● Ufagio  mgumu  (chelewa).  

 
         II) WASICHANA  

● Aje  na jembe  jipya na mpini  wake na squeezer  
● Ndoo  ndogo yenye  ujazo  wa lita  10  
● Ufagio  mgumu  (chelewa).  

 
 
 

 
 

6. SHERIA  ZA SHULE  
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Pamoja  na barua hii  naambatanisha nakala  ya sheria  za shule. Tafadhali  mkabidhi 
mwanao  sheria za shule azisome na kuzielewa vizuri na kuzifuata. Msisitize mwanao afuate 
sheria  za shule kikamilifu.  
 

7. AFYA  YA MWANAFUNZI  
Tafadhali  mpeleke  mwanao  akapimwe  na Daktari  wa Hospitali  ya Serikali  au  Kituo 
cha afya  cha Serikali  na kujaziwa  fomu  ambayo  tumeambatanisha. Fomu  hii  irudishwe 
shuleni  anaporipoti  mwanafunzi.  
  

8. MASOMO  
Masomo yataanza rasmi tarehe 11/01/2021 asubuhi. Hakikisha kuwa mwanao anakuwepo.          
Aidha unashauriwa kumhimiza mwanao kuhudhuria na kuwahi shuleni ili kuborehsa          
taaluma yake.  
Nakukaribisha sana kwenye jumuiya ya shule  na namkaribisha  sana mwanao  kwenye 
Elimu  ya Sekondari. 

9. MTIHANI 
Kutakuwa na mtihani wa kuwapima wanafunzi watakaoingia kidato cha kwanza mwaka 
2021 tarehe 18/01/2021. Msisitize mwanao kuwahi siku ya kufungua shule.  

 
 

KARIBU SANA! 
 

Wako katika Elimu, 
 

……………… 
MKUU  WA SHULE. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

SHULE YA SEKONDARI VUMARI- SAME.  
 
SHERIA ZA SHULE  
Jumuiya  ya shule  ya Sekondari  Vumari  ni  kitu  kimoja  na tunafikiri  na kuwaza  pamoja  yale 
ambayo  yatailetea  jamii  yetu  maendeleo  ya kweli  na kufanya Vumari  kuwa mahali  pa 
kupendeza na kutamanika  kuishi.  Moto  wetu  ni ​ELIMU  NI NGUZO  (EDUCATION  IS 
POWER).  
 
                      SHERIA ZA SHULE 
 
A:  HESHIMA​. 
 

1.  ​Heshima  kati  ya mwanafunzi  
Moto  wa shule  ni  kuona kwamba  
a) Wanafunzi  wanapenda  na kuheshimiana  
b) Wataheshimu  viongozi  waliowachagua  
c) Wanafunzi  wanashirikiana  na kusaidiana  nje na ndani  ya madarasa  
d) Matumizi  ya lugha  chafu, matusi, matukano  masengenyo pia  kupigana ni  marufuku 

popote pale mwanafunzi anapokuwa nje au  ndani ya darasa.  
 

2.  ​Heshima  kwa Walimu  na Wafanyakazi  wasio  walimu  
a) Wanafunzi wanalazimika kusimama anapopita mwalimu. Mfanyakazi       

mwingine,pamoja na watu waliowazidi umri. Wanafunzi wanapaswa kusalimua kwa         
heshima wale wote waliowazidi umri  au  madaraka.  

b) Wanafunzi wanapaswa kuelewa kuwa walimu na wafanyakazi wa shule ni walezi wao.            
Hivyo  ni lazima kuwaheshimu  bila ubaguzi.  

c) Utani  wowote ule kati  ya walimu/wafanyakazi  wa shule na wanafunzi  ni  marufuku.  
 

3. Heshima kwa jumuiya  nje ya shule  
a) Wanafunzi wanalazimika kuwaheshimu viongozi wote wa umma kwa ujumla.         

Watatakiwa kujiweka tayari wakati wowote kujitolea kwa shughuli mbalimbali za          
ujenzi  wa Taifa  inapolazimika.  

b) Wageni wote wanapofika shuleni wanapokelewa kwa heshima na kupewa msaada wa           
kupelekwa  kwa mwalimu  wa zamu  ambaye  ataelewa  ni  wapi  pa  kumpeleka.  
 

4. Heshima katika kazi uvivu, uzembe na utegaji katika kazi zingine uwe ni mwiko kwa              
kila mwanafunzi.  
 

5. Heshima  katika mali  
a) Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa mwaminifu katika mali yake na wanafunzi          

wenzake.  
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b) Utunzaji wa mali ya umma unapewa kipaumbele na ni sharti kila mwanafunzi kutumia             
vifaa vyote vya shule kwa uangalifu mkubwa. Uharibifu wa kifaa chochote cha shule             
ni  lazima uripotiwe  kwa mwalimu  wa zamu  bila kuchelewa.  

c) Uharibifu upotevu na uvunjaji wa mali ya shule ni lazima aliyehusika kulipa kama             
mali ya shule imeharibiwa au kupotezwa na kikundi bila kumtaja aliyehusika basi            
kikundi  chote kitawajibika kulipa mali  hiyo.  

d) Ni marufuku  kuandika katika  vitabu  vya shule, madawati  na viti  pia  ukutani.  
 

6.  HESHIMA KWA TAIFA​. 
Wanafunzi wanawajibika kuonyesha heshima ya juu  na kuwa na nidhamu  ya dhati  kwa:-  
i)  Bendera  ya Taifa  (National  Flag).  
ii) Nembo ya Taifa 
iii) Wimbo wa Taifa 
iv) Fedha za Taifa 
v) Picha za viongozi wa serikali 
vi) Viongozi wa serikali. 

 
                ​B. USAFI​. 
                a)Kila mwanafunzi lazima awe msafi wa mwili ,akili na mawazo.Sare ya shule ni lazima 
iwe safi nyakati zote na iwe inaonyesha heshima. 

 
❖ WASICHANA. 

Nywele zikatwe na kuchanwa (Hairuhusiwi kunyoa mitindo ya kihuni).Ni marufuku kuvaa 
herein,pete,wigi,bangili,kupaka wanja,kupaka hina na manukato mengine.Pia hairuhusiwi 
kwa mwanafunzi kufuga kucha ndefu na kupaka rangi. 

 
❖ WAVULANA. 

Nywele zikatwe na kuchanwa (Huruhusiwi kunyoa mitindo ya kihuni na kufuga ndevu) 
 
USAFI WA TABIA​. 
1.Ni marufuku kwa mwanafunzi yeyote kuvuta tumbaku aumadawa ya kulevya,kunywa  
pombe,au kujihusisha na wizi wa aina yoyote. 
 
2.Ni marufuku kwa mwanafunzi kumtembelea mwalimu au mfanyakazi wa shule nyumbani  
kwake. 
 
3.Ni marufuku mvulana au msichana kuingia katika  nyumba au maeneo yaliyojificha. 
 
C​. ​MAHUDHURIO NA KUWAHI SHULENI 
1.Ni lazima kila mwanafunzi awahi shuleni na kutimiza wajibu kwa kufanya kazi kwa 
ukamilifu kila siku. 
 
2.Kila mwanafunzi asikose shule.Kama kuna tatizo la ugonjwa taarifa itolewe kesho yake na 
mzazi au mlezi na sio mwanafunzi mwenzake pamoja na cheti au barua ya daktari aje nayo 
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shuleni.Ikiwa ni sababu nyingine kama msiba pia taarifa iwasilishwe shuleni kama 
mwanafunzi amefiwa na ndugu yake,jamaa au mzazi akiwa shuleni taarifa itolewe kwa 
mkuu wa shule au mwalimu wa darasa . 
 
3.Ruhusa ya kutokuwa shuleni itatolewa tu na mkuu wa shule, makamu wake, mwalimu wa 
darasa au mwalimu wa zamu. 
 
4.Mwanafunzi haruhusiwi kuondoka katika eneo la shule bila ya ruhusa ya mkuu wa shule 
au mwalimu  
wa zamu. 

 
MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA 
SHULE. 
i.Wizi 
ii.Uasherati 
iii.Ulevi na matumizi  ya madawa ya kulevya. 
iv.Uvutaji bangi 
v.Makosa ya jinai 
vii.Kupigana au kupiga 
viii.Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 
ix.Kudharau Bendera ya Taifa 
x.Kuoa au kuolewa 
xi.Kupata mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule. 
xii.Kutoa mimba 
xiii.Kugoma,kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa watu. 
xiv.Kukataa adhabu kwa makusudi. 
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GOVERNMENT OF TANZANIA 
REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION. 

 
                                                                       HEADMISTRESS 

                        VUMARI SECONDARY SCHOOL 
                                                               P.O.BOX 60 

                                                       SAME. 
                                                                                  DATE ………………… 

 
PART A​: 
TO THE MEDICAL OFFICER​: 
…………………………………. 
…………………………………. 
…………………………………. 
MR/MISS​……………………………………………………………………………… 
(Name in Full) 
Please examination should include the following: 
1.    a) Eye sight 
       b) Hearing 
       c) Limbs 
       d) Speech 
       e) Venereal diseases 
       f) Leprosy. 
2. Neuroses 
3. Other serious diseases 
PART B: MEDICAL CERTIFICATE​: 
(To be completed by Government Officer). 
I have examined the above named and consider that he/she is physically and Mentally fit/unfit for a 
full time Secondary School program. 

1. a) Eye Sight …………………………………………………………………………… 
b) Hearing …………………………………………………………………………… 
c)  Limbs ……………………………………………………………………………… 
d)  Speech ……………………………………………………………………………… 
e)  Venereal Diseases ………………………………………………………………… 
f) Epilepsy ……………………………………………………………………………… 

      2. Neurosis …………………………………………………………………………………… 
  
      3. Other serious diseases ……………………………………………………………………. 
 
            Date  ………………………………………...               Signature …………………………… 

 
Station  ……………………………………….            Designation …………………………. 
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FOMU YA TAARIFA BINAFSI KWA WANAOJIUNGA KIDATO CHA KWANZA 
VUMARI SEKONDARI​. 

 
 

1.Jina kamili ………………………………………………………………………………….. 
 
2.Jina la mzazi /Mlezi ……………………………………………………………………….. 
 
3.Jina la Kata/Kijiji anakotoka mwanafunzi………………………………………………… 
 
4.Jina la Kitongoji ……………………………………………………………………………. 
 
5. Je,mwanafunzi anakubaliana na sheria zote za shule ?............................................ 
 
6.Mzazi /Mlezi anakubaliana na taratibu zote za  shule?............................................... 
 
7.Je, mwanafunzi anakubali kujifunza na kufikia kiwango kinachokubalika………………… 
 
 
Uthibitisho. 
 
 
 
Jina la mwanafunzi ……………………………Sahihi ………………      Tarehe …………. 
 
 
Jina la mzazi/ Mlezi ………………………………… Sahihi ……………Tarehe …………. 
 

 
 
 
                                          …………………………………… 
                                                    MKUU WA SHULE 
                                (Fomu hii irudishwe shuleni mtoto anaporipoti) 
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