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KANDA TATU ZA KIUCHUMI KUIINUA SAME.  
 
 

 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mhe.Yusto Mapande akiangalia mazao katika bustani kwenye 

banda la maonesho ya nanenane la Same 
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Katika jitihada za kuboresha kilimo na kuinua uchumi wa wakulima 
Halmashauri ya Wilaya ya Same imegawa Kanda tatu za Uchumi wa 
Kilimo ambazo wakulima watapewa elimu juu ya aina ya mazao ya 
chakula na biashara yanayoweza kustawi katika Kanda hizo. 
 

Akizungumza katika maonesho ya Nanenane Kanda ya Kaskazini 

yaliyofanyika katika viwanja vya Themi,Njiro mkoani Arusha Mwenyekiti 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mhe. Yusto Mapande alisema kwa 

muda mrefu wakulima wilayani humo wamekuwa wakilima kilimo cha 

mazoea ambacho hakijaweza kuwainua kiuchumi. 

“Tumeamua kugawa Kanda tatu za kilimo ambazo ni Ukanda wa 

Tambarare ambao unalimwa Mkonge na mbogamboga katika eneo la 

umwagiliaji la Ruvu,Ukanda wa Kati ambao unalima Mpunga na Ukanda 

wa juu milimani ambao unalima Tangawizi na kwa sasa tunahimiza sana 

kilimo cha parachichi na tayari tumeshaanzisha vitalu vya miche ya 

parachichi” alisema Mapande 

Amesema ili kufanikisha malengo ya kuinua uchumi wa wakulima 

Halmashauri inatengeneza miundombinu ya umwagiliaji ili kuwasaidia 

wakulima kuondokana na kilimo cha mazoea cha kutegemea mvua za 

msimu. 

“Sambamba na kuboresha miundombinu pia tunahakikisha wakulima 

wanapata pembejeo za kilimo kwa wakati ambapo tunatumia mawakala 

wa pembejeo waliopo katika maeneo yetu yote” amesema Mhe.Mapande. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Same Bi.Anastazia Tutuba amesema maafisa Ugani wa Halmashauri 

waliopo katika Kata wamekuwa wakiendelea kutoa elimu kwa wakulima 

juu ya njia mbalimbali za kuboresha kilimo. 

“Njia nyingine ya kutoa elimu kwa wakulima wetu ni kupitia maonesho 

haya ya Nanenane,hapa tumekuja na wakulima wetu ambapo pamoja  

nakutangaza bidhaa zao lakini wanajifunza mbinu mbalimbali za kilimo 

kutoka kwa wenzao wa maeneo mengine” amesema Bi.Tutuba.  
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Mkurugenzi huyo amesema kwa mwaka wa fedha ulioishia June 2023, 

Divisheni ya Kilimo,Mifugo na Uvuvi ilitumia shilingi milioni 116 katika 

kuboresha kilimo na ufugaji wilayani humo. 

Akizungumza katika Maonesho hayo, Mwenyekiti wa wakulima wa 

Tangawizi Kata ya Myamba Bw.Mbaraka Ally amesema "Faida kubwa ya 

kushiriki maonyesho ya nanenane ni kutangaza bidhaa yetu ya 

Tangawizi ambayo inatoka Mamba-Myamba, ambapo Tangawizi yetu ina 

ubora wa hali ya juu” 

Bw.Eliniokoa Joseph ambaye ni Mkazi wa Arusha anasema" Nimekuja 

kwenye Banda la Maonesho la Same mahususi kwa ajili ya kununua 

Tangawizi ya Same, nimeshaitumia,ni nzuri sana na  inaponya mafua na 

magonjwa madogo madogo ni nzuri". 

Maonesho ya Nane nane ya mwaka 2023 yamebebwa na kaulimbiu 

isemayo “Vijana na Wanawake ni Msingi Imara wa Mifumo Endelevu wa 

Chakula” 

 
RAS AAGIZA HALMASHAURI KUWEKA KWENYE MFUKO MAALUM 

ASILIMIA 10 YA MAKUNDI MAALUM 
 

 
Katibu Twala Msaidizi Utawala wa Fedha na Ufuatiliaji Mkoa wa Kilimanjaro Bw. Posencian Kirumbi 

 

Halmashauri za Wilaya Mkoani Kilimanjaro zimeagizwa kuendelea 
kutenga na kuweka kwenye akaunti maalum fedha za uwezeshaji  
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wanawake,Vijana na watu wenye ulemavu zisubiri hadi serikali 
itakapotoa muongozo juu ya utaratibu wa ukopeshaji wa fedha hizo. 
 
Agizo hilo limetolewa na Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa Kilimanjaro 

anayesimamia Utawala wa Fedha na Ufuatiliaji Bw. Posencian Kirumbi 

wakati akizungumza katika kikao cha baraza la Madiwani la Halmashauri 

ya Wilaya ya Same. 

“Itakumbukwa kwamba Serikali ilisitisha utoaji mikopo ya asilimia 10 ya 

mapato ya ndani kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwa 

lengo la kutafuta njia bora zaidi ya utoaji wa mikopo hiyo, hivyo fedha 

hizi ziendelee kutengwa kila robo hadi Serikali itakapotoa 

maelekezo”alisema Bw. Posencian. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Same Bi.Anastazia Tutuba alisema kuwa Halmashauri hiyo imekuwa 

ikitenga fedha hizo na inaendelea kuzitenga na zimewekwa kwenye 

akaunti maalum.  

Amesema katika kipindi cha mwaka 2022/2023 Halmashauri imetoa 
mkopo wenye thamani ya Tsh 186,006,300 kwa vikundi 75 Kati ya 
vikundi hivyo Vijana 18, Wanawake 42 na Watu wenye ulemavu 15 
aidha kiasi cha Tshs 310,500,000.00 kimehamishiwa kwenye akaunti 
ya wanawake, Vijana na watu wenye ulemavu ikisubiria maelekzo ya 
Serikali. 

“April 14 mwaka huu ndio serikali ilisitisha utoaji wa mikopo ya asilimia 
10 ya Wanawake, Vijana na watu wenye ulemavu na sisi tumeendelea 
kutenga fedha hizo na kuzihifadhi ili kusubiri maelekezo ya Serikali” 
alisema Bi. Anastazia. 

Nae Diwani wa Viti Maalum Bombo Bi.Happiness Mchome ameiomba 

Serikali kutoa maelekezo mapema juu ya utaratibu wa utoaji wa fedha 

hizo kwa wanawake,vijana na watu wenye ulemavu kwani zilikuwa 

zinawasaidia kiuchumi. 
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DC ATAHADHARISHA KUHUSU MVUA ZA ELNINO. 

Mkuu wa Wilaya ya Same Mheshimiwa Kasilda Mgeni amewataka 
wananchi wanaoishi maeneo hatarishi ambayo hupata athari za 
Mafuriko au maporomoko ya miamba (landslides) kuhama maeneo hayo 
kwa muda ili kupisha mvua za Elnino zinazotarajiwa kunyesha mwezi 
huu wa Oktoba 2023. 
 
Agizo hilo la Mkuu wa Wilaya linakuja kufuatia taarifa iliyotolewa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kuwa Wilaya ya Same iliyopo 
Mkoani Kilimanjaro ni Miongoni mwa Wilaya zilizotabiriwa kuwa na 
mvua kubwa za Elnino kuanzia  mwezi Desemba 2023. 
 
Amesema kutokana na Utabiri huo tayari Wilaya ya Same imeshaunda 
Kamati za Maafa za Wilaya (Kamati Elekezi na Kamati ya Wataalam)  
 
Kamati za Kata na za Vijiji kwaajili ya kujiandaa kwa njia mbalimbali ili 
kukabiliana na athari zinazoweza kusababishwa na mvua hiyo ambapo 
kwasasa Kamati hizo zinaendelea kutoa elimu kwa Wananchi katika 
Maeneo mbalimbali. 
 
Ameyataja maeneo ambayo yamekuwa yakiathiriwa na maporomoko ya 
miamba (landslides) wakati mvua zinapokuwa nyingi katika Wilaya ya 
Same nayo ni baadhi ya vijiji katika Kata za  Myamba, Msindo, Kirangare, 
Mpinji, Chome na Vunta. 
 
Maeneo ya tambarare ambayo huwa yanaathiriwa na mvua ni maeneo ya 
Kata za Same, Njoro, Makanya, Hedaru, Ruvu, Maore na Kihurio ambapo 
maeneo haya hupokea maji yanayotoka katika maeneo ya milimani na 
hivyo kusababisha mafuriko. 
 
Mkuu wa Wilaya ameziagiza Kamati za maafa za Wilaya, Kata na Vijiji 
kuendelea kutoa elimu na kuwashauri wananchi kuhama kwa muda  
katika maeneo hatarishi ili kupisha Mvua zilizotabiriwa kunyesha mwezi 
Desemba mwaka huu. 
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Amezitaja hatua nyingine zinazoendelea kuchukuliwa na Wilaya ili 
kupunguza athari za Mafuriko ni pamoja na kuzibua mitaro na kuchimba  
 
njia za dharura za kupitisha maji katika maeneo yote hatarishi ili 
kuruhusu maji kupita kwa urahisi. 
 
Katika kukabiliana na magonjwa ya mlipuko tayari Wilaya imeshaandaa 
dawa mbalimbali pamoja na kuainisha hospitali, vituo vya afya na 
zahanati ambazo zipo katika maeneo yanayoonekana kuwa salama 
zitakuwa zinatoa huduma kwa wahanga. 
 
"Nawasihi Wananchi wa Wilaya ya Same kuendelea kufuatilia na 
kuzingatia taarifa za Mamlaka ya Hali ya hewa Tanzania (TMA) ili 
kuweza kuchukua hatua kabla madhara hayajatokea 
 
Aidha Wananchi waepuke kukaa chini ya miti, kutembea sehemu 
hatarishi kama kwenye mikondo ya maji na umeme hasa wakati Mvua 
ikiwa inanyesha kwani ni hatari kwa maisha yao. 
 
‘’Nitoe angalizo pia kwa wanaotumia vyombo vya Moto waepuke kabisa 
kupita sehemu ambapo maji ni mengi,waepuke kupita maeneno ambayo 
maji yamefunika madaraja”. 
 
‘’Pia wakati wote wananchi wanapaswa kuwa na akiba ya chakula, fedha, 
maji, na vifaa vya huduma ya kwanza majumbani mwao kwa kipindi 
chote cha matarajio ya mvua kwa mujibu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa’’. 
 
‘’Kila mwananchi ahakikishe anakuwa na namba ya simu ya kiongozi 
wake katika eneo analoishi iwe ni wa Kijiji au Kata ili aweze kutoa taarifa 
kunapokuwa na tatizo’’. 
 
Kwa upande wake Afisa wa Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) Wilaya ya 
Same Bw.Yegelagi Kachwele alisema mvua za Elnino katika Wilaya ya 
Same zinatarajiwa kuanza mwezi Desemba mwaka huu hadi February 
mwaka ujao. 
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HUDUMA YA UPASUAJI MKUBWA KUPATIKANA VITUO VYOTE VYA 
AFYA SAME 

 
 
 

 
Mwanamke wa kwanza kufanyiwa upasuaji kwenye Kituo cha Afya Hedaru ambaye alipata mtoto wa kike na 
kumpa jina la Samia kama shukrani kwa Rais Samia Suluhu kufanikisha upatikanaji wa huduma za upasuaji. 

Wilaya ya Same imedhamiria kuhakikisha kuwa huduma ya upasuaji 

mkubwa inapatikana katika vituo vyote vya Afya ifikapo Juni 2024 ili 

kusogeza huduma za upasuaji karibu na wananchi. 

Akizungumzia mipango hiyo Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Same Bi.Anastazia Tutuba amesema kwasasa jumla ya vituo 

vya Afya vinne tayari vinatoa huduma ya upasuaji tena kwa ufanisi 

mkubwa. 

Amevitaja vituo ambavyo tayari vimeanza kutoa huduma hiyo ni Kituo 

cha Afya Hedaru, Ndungu, Shengena, Kisiwani pamoja na Hospitali ya 

Wilaya ya Same. 

“Sera ya Afya ni kuhakikisha kuwa vituo vyote vya Afya vinatoa huduma 

ya Upasuaji na kwa kuanzia tayari vituo vyetu vitano vinatoa huduma ya 

upasuaji na mipango ipo vizuri ya kuhakikisha kuwa vituo vyote  
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vinaweza kutoa huduma ya Upasuaji, tunamshukuru sana Mama Samia 

katika kufanikisha suala hili” amesema Bi.Anastazia.  

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Same, Dk. Alex Alexander amesema vituo 

vya Afya ambavyo bado havijaanza kutoa huduma ya Upasuaji ni vile 

ambavyo vipo katika hatua za umaliziaji wa ujenzi wa majengo ya 

upasuaji. 

Amesema vituo vya Afya Ruvu, Myamba na Mtii vipo katika hatua za 

umaliziaji wa majengo maalum ya upasuaji na yatakamilika mwaka huu 

wa fedha na yatakapokamilika huduma zitaanza kutolewa. 

“Zahanati hizi tatu tayari fedha zake za ununuzi wa vifaa imeshatengwa 

kwenye Bajeti ya fedha ya mwaka 2023/2024 hivyo yakikamilika tu 

tutanunua vifaa na tumeshaomba kupatiwa wataalam kwaajili ya 

huduma za upasuaji katika vituo hivi” amesema Dk. Alex. 

Amesema kuwa kwa upande wa vituo vya Afya vya Vunta na Makanya 

vinasubiri uboreshaji ili viweze kuanza kutoa huduma ya upasuaji 

ambapo kituo cha afya Vunta kimeshatengewe shilingi milioni 500 

kwaajili ya uboreshaji. 

Wilaya ya Same yenye wakazi 300,303 kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 

Makazi ya 2022 ina Jumla ya Hospitali 2, moja ikiwa ni ya Serikali na 

nyingine ya Taasisi ya dini, Vituo vya Afya 11 ambapo 9 ni vya Serikali na 

Zahanati 64 ambapo 48 ni za Serikali. 
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MKURUGENZI AWAONYA WATENDAJI KATA KUTOTUMIA FEDHA 
MBICHI 

 

 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same akizungumza na Watendaji wakati wa mafunzo ya 

matumizi ya Mfumo wa TAUSI na FFARS, pembeni yake ni Mkuu wa Wilaya ya Same ,Mhe.Kasilda Mgeni 
 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Bi.Anastazia 

Tutuba amewaonya Watendaji wa Kata na Vijiji kuacha kutumia fedha 

mbichi za Serikali kabla ya kuzipeleka benki. 

Bi.Anastazia ametoa onyo hilo wakati akifungua mafunzo ya Matumizi ya 

Mfumo wa Ukusanyaji mapato wa TAUSI na Mfumo wa Matumizi 

(FFARS) kwa Watendaji wa Kata na Vijiji ambapo alisema hairuhusiwi 

kutumia fedha ya Serikali bila kuipitisha benki. 

“Ni marufuku kutumia fedha yoyote ya Serikali bila kuipitisha benki hata 

kama ni michango ya wananchi ni lazima ikusanywe iwekwe kwenye 

akaunti ya Kijiji au Kata ndipo itolewe kwaajili ya matumizi” alisema 

Mkurugenzi. 

Aidha Mkurugenzi huyo aliwataka watendaji kuhakikisha wanadhibiti 

mapato yote ya Serikali katika maeneo yao ili kuongeza makusanyo ya 

Halmashauri ambayo ndiyo yanayowezesha utekelezaji wa Miradi ya 

maendeleo.    

 



 
10 

 

 

Bi.Anastazia ameagiza Watendaji kuhakikisha kuwa magari yote 

yanayoingia Vijijini kupakia mazao kwaajili ya kusafirisha yawe 

yanakatiwa ushuru kwa kutumia Mfumo wa TAUSI na sio vinginevyo. 

Akizungumza baada ya kushiriki mafunzo hayo Mtendaji wa Kata ya 

Hedaru Bw. Jackson Mbwambo alisema Mafunzo hayo yatawasaidia 

kusimamia vema ukusanyaji wa mapato kwa kutumia Mfumo wa TAUSI. 

“Tunaishukuru Halmashauri yetu ya Same kwa kutupatia Mafunzo haya 

ya kutumia Mfumo wa TAUSI, tunachoweza kumuahidi Mkurugenzi ni 

kwamba tutaongeza ukusanyaji wa mapato katika Halmashauri yetu” 

alisema Mbwambo. 

Jumla ya Watendaji wa Kata 34 na Watendaji Vijiji 100 wamepatiwa 

Mafunzo ya ukusanyaji mapato kwa kutumia Mfumo wa TAUSI na 

mafunzo ya Matumizi Serikalini kwa kutumia Mfumo wa FFARS.   

DC SAME AMUONYA MWEKEZAJI WA SHAMBA LA MKONGE. 

 

Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe.Kasilda Mgeni akizungumza na Wananchi wa Kata ya Maore na Ndungu. 
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Mkuu wa Wilaya ya Same Mhe. Kasilda Mgeni amemuonya mwekezaji wa 

shamba la Mkonge la LM Investment kuacha kutoa taarifa mitandaoni 

kwamba wananchi wamevamia na kuchoma moto eneo lake wakati sio 

kweli. 

Mkuu wa Wilaya ametoa onyo hilo wakati akizungumza na wananchi wa 

Kata ya Ndungu na Maore ambazo zinapakana na shamba hilo ambapo 

alisema taarifa za mwekezaji huo zinazorushwa mitandaoni zinazua 

taharuki. 

“Nimetembelea eneo linalolalamikiwa na nimekagua maeneo yote ya 

shamba hilo yanayopakana na wananchi lakini eneo pekee nililokuta 

limechomwa na kusafishwa ni eneo panapojengwa shule ya Sekondari” 

alisema Mkuu huyo. 

Mkuu wa Wilaya alimtaka Mwekezaji huyo kuacha kuzua taharuki 

mitandaoni kwani eneo lake lipo salama na hakuna mtu aliyevamia eneo 

hilo kwani eneo linalosafishwa ni mali ya Kijiji cha Misufini. 

Mapema mwezi Agosti mwaka huu Serikali ilipunguza ekari 300 kutoka 

katika shamba la LM investment na kuzigawa kwa vijiji vya Mpirani, 

Misufini na Ndungu ambapo kila kijiji kilipata ekari 100. 

Akizungumza katika Mkutano huo Diwani wa Kata ya Maore Bw.Issa 

Rashid alimueleza Mkuu wa Wilaya kuwa hakuna mwananchi yeyote 

aliyevamia eneo la mwekezaji. 

“Huyu mwekezaji yupo hapa miaka mingi sana na hata kipindi kile 

tunahangaika tugaiwe maeneo kwaajili ya wananchi wetu tulikuwa 

wavumilivu zaidi ya miaka kumi hadi tukagaiwa eneo letu sasa leo 

tumeshapewa eneo ndo tuje tufany fujo” alihoji diwani huyo. 

Diwani huyo alimuahidi Mkuu wa Wilaya kwamba Wananchi wake 

hawatafanya fujo yoyote wala hawawezi kuvamia eneo la Mwekezaji ila 

wanachosubiri wao ni kupatiwa hati miliki za maeneo waliyopewa. 
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SAME YAOMBA KUONGEZEWA BAJETI YA MIRADI 
 

 
Zahanati ya Suji-Malindi 

 
Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Same Bi.Hamisa 
Chacha ameiomba Serikali kuiongezea Wilaya ya Same kiasi cha fedha 
zinazokadiriwa kwaajili ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kutokana  
na jiongrafia ya milima na miamba katika Wilaya hiyo ambayo inaongeza 
gharama ya ujenzi. 
 
Akizungumza katika kikao cha Baraza la Madiwani katibu huyo amesema 

makadirio ya ujenzi yanayofanywa na Wizara wakati mwingine inaleta 

changamoto katika utekelezaji wa Miradi kwani fedha zinakuwa 

hazitoshi. 

“Serikali inaleta fedha za kujenga darasa moja kwa shilingi milioni 

ishirini hadi ishirini na tano pamoja na kuweka madawati,fedha hii 

katika maeneo yetu ni ngumu sana kukamilisha darasa kutokana na 

jiografia ya huku” amesema Bi.Hamisa 
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Amesema katika sehemu nyingi ambazo Miradi inatekelezwa katika 

Wilaya ya Same wahusika wanalazimika kusafiri umbali usiopungua 

kilomita 70 kufuata vifaa vya ujenzi ambapo wakati mwingine hata 

garihaiwezi kufika katika eneo la ujenzi hivyo kulazimika kutumia 

vibarua kubeba na kuvifikisha site. 

Bi.Hamisa amesema katika kusafirisha vifaa tuu tayari makisio ya bajeti 

yanaanza kuleta shida maana bajeti ilivyotengenezwa haikukadiria 

umbali wa kusafirisha vifaa wala haijakadiria gharama za kukata mlima 

na kusawazisha ili kupata eneo la ujenzi. 

“Niiombe Serikali isitukadirie bajeti ya ujenzi wa darasa sawa na wakazi 

wa Kinondoni au maeneo mengine ya tambarare maana jiografia yetu ni 

ngumu na waje watembelee kujionea” amesema. 

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Same 

Bi.Anastazia Tutuba amesema gharama za ujenzi katika maeneo ya 

milimani ni kuwa na tayari wameshaomba Serikali kuwaongezea fedha 

ili Miradi iweze kukamilika. 

“Tuliomba kuongezewa fedha za miradi kutokana na jiografia yetu na 

zimeongezwa lakini ndo tumeambiwa tulaze tofali na ukilaza tofali 

zinaenda nyingi hivyo kunakuwa hakuna nafuu, tunajazia fedha za 

mapato ya ndani ili Miradi ikamilike lakini Miradi ni mingi hatuwezi 

kuikamilisha yote kwa mapato ya ndani” amesema Anastazia. 

 
TANESCO HAKIKISHENI TAASISI ZOTE ZA SERIKALI ZINAPATA 

UMEME-MWENYEKITI. 
 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Same Mhe.Yusto Mapande 

amelitaka Shirika la Umeme Nchini (TANESCO) Wilaya ya Same 

kuhakikisha kuwa majengo yote ya Taasisi za Serikali yanapata huduma 

ya Umeme. 
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Akizungumza baada ya kupokea taarifa ya utekelezaji ya TANESCO 

Wilaya ya Same iliyowasilishwa katika Kikao tangulizi cha Baraza la 

Madiwani (Pre-Baraza) Mwenyekiti huyo aliitaka TANESCO Wilayani 

humo kuweka Mipango ya kuhakikisha kuwa Taasisi zote za Serikali 

zinapata Umeme. 

“Huduma ya umeme ni muhimu mjini na Vijijini,TANESCO jitahidini 

muhakikishe kuwa huduma ya umeme inafika katika majengo yote ya 

serikali,kwani inapofika katika majengo ya serikali hata vijiji vilivyo 

jirani vinanufaika” alisema Mhe. Yusto. 

Kwa upande wake Meneja wa TANESCO Wilaya ya Same Mhandisi Fabian 

Ruhumbika alimwahidi Mwenyekiti kuyafanyia kazi maelekezo yake ya 

kufikisha umeme katika taasisi za serikali. 

Alisema Shirika hilo limekuwa likitoa kipaumbele kwa taasisi za serikali 

kwa kadri bajeti inavyoruhusu ambapo alisema kwa kuona umuhimu wa 

kufikisha umeme katika taasisi za serikali tayari hospitali mpya ya 

Wilaya ilishapatiwa umeme tena kupitia maombi ya dharura. 

“Shirika limekuwa likitoa kipaumbele kwa taasisi na miradi ya Serikali 

maana kuna maeneo hayakuwepo kwenye bajeti ya kupatiwa umeme 

kwa mwaka uliopita laki yaliweza kupatiwa kutokana na umuhimu wake 

ikiwemo hospitali ya Wilaya pamoja na Zahanati ya Saweni”alisema 

Mhandisi Ruhumbika.  

Akitoa taarifa ya utekelezaji katika kikao hicho, Meneja huyo alisema 

kwa mwaka wa fedha 2022/2023 wameweza kusambaza umeme katika 

vijiji 11 ambavyo havikuwa na umeme kabisa.  

Alisema kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30,2023 TANESCO Wilaya ya 

Same ilitumia Milioni 563.3 kutekeleza Miradi mbalimbali. 

Kwa sasa taasisi za Serikali ambazo zinasubiri kupatiwa huduma ya 

umeme katika Wilaya ya Same ni pamoja na Kituo cha Afya Ruvu, Kituo  
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cha Afya Myamba na baadhi ya shule za Sekondari ikiwemo Moipo 

Sekondari  baadhi ya Ofisi za Kata na Vijiji. 

 
KANISA KATOLIKI SAME WATAMBULISHA ALIZETI MIBA 

ISIYOLIWA  NA TEMBO. 
 

 

Afisa Kilimo wa Kanisa Katoliki Jimbo la Same, Bw. Berthold Msita akimweleza Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Same Bi.Anastazia Tutuba juu ya Alizeti Miba (Katam) 

Kanisa Katoliki Jimbo la Same linatekeleza Mradi Jumuishi wa Kilimo 

ambapo katika Mradi huo Kanisa kupitia kitengo cha kilimo 

limetambulisha mbegu ya Alizeti ambayo haiathiriwi na Tembo wala 

ndege. 

Wilaya ya Same ni miongoni mwa Wilaya ambazo zimepata madhara 

makubwa yatokanayo na Tembo ambapo kila mwaka zaidi ya ekari 2000 

za mazao huathiriwa na Tembo kila mwaka hivyo mbegu hii inaweza 

kuwa suluhisho la tatizo la Tembo kuvamia mazao. 
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Akieleza faida za mbegu hiyo Afisa Kilimo wa Kanisa Katoliki Jimbo la 

Same, Bw.Berthold Msita amesema mbegu hiyo inapoota majani yake 

yanakuwa yamezungukwa na miba na hivyo kufanya Tembo waiogope. 

“Nashauri kwa wakazi wanaoishi maeneo yaliyozungukwa na Tembo 

wabadili aina ya mazao wanayolima na kuhamia kwenye kilimo cha 

Alizeti hii ambayo ni ya miba na ina uwezo wa kuzaa kwa wingi na kutoa 

mafuta mengi tofauti na mbegu ya alizeti zilizozoeleka” amesema 

Bw.Msita  

Amesema tayari Kanisa hilo limegawa mbegu hiyo katika Kata ya 

Kisiwani na Mabilioni ambayo ni maeneo yanayoathiriwa sana na Tembo 

na zimeshaanza kuleta manufaa kwa wakulima. 

Afisa Kilimo huyo pia alisema wametambulisha kwa wakulima mbegu ya 

maharage meupe ambayo yanasaidia katika kufukuza nyoka na wadudu 

ambao wanaleta uharibifu wa mazao shambani. 

“Kuna mbegu ya maharage meupe ambayo inafukuza nyoka na wadudu 

wengine waharibifu wa mazao na mbegu hii kwa Same tumeigawa eneo 

la Mabilioni ambapo wakulima wameshaanza kuitumia na 

wanapoipanda hakuna haja ya kutumia tena dawa za viuadudu”amesema 

Bw.Msita. 

WAKULIMA SAME WASHAURIWA KUTUMIA VEMA MSIMU WA VULI 
 

Wakulima katika Wilaya ya Same wameshauriwa kutumia vema msimu 
wa Mvua za Vuli kwani ndio msimu ambao umekuwa na mavuno 
makubwa kwa wakulima wilayani humo. 
 
Wito huo umetolewa na Mratibu wa Maonesho ya nane nane 2023 
kutoka Wilaya ya Same, Bi. Yulia Joel ambaye alisema msimu wa mvua za 
vuli ndo msimu mkubwa wa kilimo na wenye mavuno mazuri katika 
Wilaya ya Same. 
 
" Kwetu msimu wa vuli ndio msimu mkubwa hivyo wakulima wautumie 
vema wakizingatia pia ushauri wa kitaalam ikiwemo aina ya mbegu za  
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kutumia,viua dudu na mbolea ambazo zitaleta tija katika mazao” 
alishauri Bi.Yulia 
 
Aidha Mratibu huyo ametoa ushauri wa aina ya mbegu za mahindi na 

maeneo zinakoweza kutoa mavuno mengi katika eneo dogo kuwa ni 

(SEED CO 403) ambayo inastawi vizuri katika ukanda wa chini, (SEED CO 

419) ambayo inastawi ukanda wa kati, (DK 8031) ambayo inastawi 

ukanda wa chini (ukanda ambao una mvua ndogo) pia kuna( DK 80 30 

89) ambayo inastawi ukanda wa juu. " Hivyo tunafanya maonyesho ya 

kuonyesha kwamba haya mazao yote tuliyonayo yanafanya vzuri kwenye 

maeneo yetu ya Same ," alisema Bi Yulia.  

Bi Yulia ameshauri pia wakulima kufuata kanuni bora za kilimo na 

kupata ushauri wa mara kwa mara kwa maafisa kilimo walio katika 

maeneo pamoja na kupanda kwa wakati, kupalilia kwa wakati pia 

kutumia mbegu bora kwasababu chanzo kikubwa cha uzalishaji kwa 

wingi ni mbegu bora na mbolea. 

Pia, anaeleza kuwa kutokana na udongo kutumika kwa muda mrefu 

umepoteza virutubisho vyake,hivyo ni vizuri kwa wakulima kutumia 

mbolea bora ili kuzalisha kwa tija ambapo alisema kwa kilimo cha 

mahindi iwapo mtu atazingatia kanuni bora za kilimo anaweza kuvuna 

hadi gunia 30 kwa ekari. 

Katika maonesho hayo, Bw.Paulo Mtango, Mkulima Kiongozi kutoka 

Gonja,wilayani  Same amekuja na ubunifu wa kutengeneza 

mbolea,viuadudu na booster za mazao za asili  ambazo zinasaidia katika 

kupunguza gharama za kilimo. 

 
 
 
 
 
 
 
 



 
18 

 

 
 
 

CCM YAWATAKA WANANCHI KUSHIRIKI MSARAGAMBO

 
Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Same Comred Abdallah Mnyambo (kulia) akiwa katika  ziara kwenye shule ya 

Sekondari Kimala, Kata ya Mpinji. 

Wananchi Wilayani Same wametakiwa kuchangia nguvu kazi katika 

Miradi mbalimbali ya Maendeleo inayotekelezwa na Serikali katika 

Maeneno yao. 

Wito huo umetolewa na Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 

Wilaya ya Same Comred Abdullah Mnyambo wakati akizungumza na 

Wananchi wa Kata ya Mpinji alipokuwa katika Ziara ya kukagua 

Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020-2025. 

Comred Mnyambo amesema kuwa SErikali inapoleta fedha kwaajili ya 

Utekelezaji wa Miradi inatambua kuwa kuna michango (nguvukazi ) za 

wananchi ambazo zitatumika ili fedha zilizoletwa ziweze kukamilisha 

Mradi husika. 

Katika Kata ya Mpinji Mwenyekiti huyo akiwa amefuatana na Kamati ya 

Siasa ya Wilaya ya Same alitembelea shule ya Sekondari Kimala ambayo 

inajengwa Bweni la Wanafunzi wa Kidato cha tano na sita.  
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“Fedha zilizopokelewa hapa kwaajili ya Ujenzi wa Bweni hadi kuweka 

vitanda ni shilingi Mil.260 ambazo kimsingi hazitatosha bila wananchi 

kuchangia nguvu zao kwa kusawazisha eneo la ujenzi na hata kuchimba 

msingi” amesema Mwenyekiti huyo. 

Mwenyekiti huyo aliwataka Viongozi wa CCM ngazi za Vijiji na Kata kuwa 

mstari wa mbele kujitokeza kushiriki shughuli za kijamii na 

kuwahamasisha wananchi wanaowaongoza pia kushiriki kuchangia 

nguvu zao katika Miradi ya Maendeleo. 

Akizungumzia Ushiriki wa Wananchi Diwani wa Kata ya Mpinji 

Bi.Namkunda Izungo amesema wananchi katika eneo lake wamekuwa 

wakishiriki kikamilifu kujitolea nguvukazi katika Miradi ya Maendeleo. 

“Kwenye Kata hii wananchi wanashiriki sana katika Miradi tunayoletewa 

lakini wakati mwingine kazi zinachelewa kutokana na mazingira yetu ya 

milima ambapo kusawazisha eneo kunachukua muda mrefu” amesema 

Diwani huyo. 

Akizungumzia Ujenzi huo Mwalimu wa Ujenzi katika Shule ya Sekondari 

Kimala Bw.Samson Ruhagi amesema Ujenzi unaendelea vizuri kwani upo 

katika hatua za umaliziaji na utengenezaji wa vitanda unaendelea. 

Mwaka huu shule hiyo imepokea jumla ya Wanafunzi 208 wa kidato cha 

tano kati ya  Wanafunzi 283 waliopangiwa shuleni hapo. 

 
Bweni la wanafunzi shule ya Sekondari Kimala 
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MNADA WA MIFUGO WAZINDULIWA KIRINJIKO. 
 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Same, Mkoani Kilimanjaro imezindua mnada 

na soko la barabarani katika eneo la Kirinjiko kwa lengo la kuongeza 

mapato na kuwawezesha wananchi watakaofika katika Hospitali mpya 

ya Wilaya iliyo jirani na eneo hilo pamoja na wasafiri kupata huduma 

katika mnada huo. 

Mnada huo ulizinduliwa na Mkuu wa Wilaya hiyo Bi.Kasilda Mgeni 

Mapema mwezi Septemba mwaka huu ambapo aliwahimiza wananchi 

wa Same kutumia vema fursa hiyo katika kujikwamua kiuchumi. 

Akizungumza katika Uzinduzi huo kuu wa Wilaya ameishukuru Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  kwa kuweza kutoa fedha kwa ajili 

ya utekelezaji wa Mradi wa Soko ambao umekamilika kwa awamu ya 

kwanza .  

“Ndugu zangu wafugaji wa Wilaya hii ya Same na Wilaya za jirani niseme 

tuu kwamba Mnada huu ni wa kwenu, Serikali imewajali kwa 

kuwajengea mnada huu, hivyo muutumie vizuri na kutunza 

miundombinu iliyopo” alisema Mkuu huyo.  

Hata hivyo Mkuu wa Wilaya ya Same alisema kwa mujibu wa Sensa ya 

mwaka 2022 inaonyesha Wilaya ya Same ina jumla ya Ng’ombe laki moja  
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na tatu, Mbuzi laki moja na kumi na saba elfu kondoo sabini na tatu elfu 

na sita themanini na nne. 

“Tumeanzisha mnada huu kama fursa ya kiuchumi kwa wafugaji na 

wananchi wengine wa Same lakini pia mnada huu pamoja na soko la 

barabarani ni huduma kwa wananchi wa Same na hata wasafiri 

wanaotumia barabara ya Same-Dar es Salaam” alisema Mhe.Kasilda 

Hata hivyo Mkuu wa Wilaya aliwataka wafugaji kuwa na utaratibu wa 

kupunguza mifugo kwa kuiuza wakati wa kiangazi ambapo malisho ni 

haba na kununua mingine pale kiangazi kinapokwisha ili kuepuka hasara 

ya mifugo kufa kwa kukosa malisho. 

Akizungumza katika Uzinduzi huo Mkurugenzi wa Wilaya ya Same Bi. 

Anastazia Tutuba alisema Wilaya imejitahidi kuhakikisha kwamba 

huduma zote muhimu zinapatikana katika eneo hilo ili kuwawezesha 

wafanyabiashara kutumia vema eneo hilo. 

“Hapa kuna huduma ya Umeme, maji, vyoo na hata barabara za eneo hili 

ni za uhakika na tayari tumeshagawa maeneo zaidi ya 500 ya kujenga 

vibanda vya biashara na kuchomea nyama”alisema Mkurugenzi huyo. 

Kwa Upande wake Mwenyekiti wa Halmashauri ya Same Mhe. Yusto 

Mapande alisema lengo kuu la Serikali ni kuhakikisha wananchi wake 

wanajikwamua kiuchumi hivyo soko hilo litasaidia kukuza uchumi wa 

Wananchi. 

“Jambo ambalo wananchi wanalitarajia kutoka kwa viongozi wao ni 

kuwaonyesha njia ambayo itatatua matatizo yao ikiwa kuwaletea fursa 

ya ajira na fursa za kiuchumi na katika eneo hili hadi sasa kuna ajira zaidi 

ya mia sita”alisema Mapande 
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Madiwani wapya Mheshimiwa Jofrey Jofrey(kushoto) wa Kata ya Kalemawe na Mheshimiwa Omar Abdallah 

(kulia) wa Kata ya Njoro wakifuatilia kikao chao cha kwanza cha Baraza la Madiwani mara baada ya 

kuapishwa. 

 

Wakuu wa Idara za Halmashauri ya Wilaya ya Same wakifuatilia kikao cha Mwaka cha Baraza la Madiwani 

kutoka kushoto ni Maurie Kambangwa (Mhandisi Ujenzi),Elisha Kapama (Afisa Mipango Msaidizi) na Ally 

Mngwaya (Afisa Misitu).  
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 Waheshimiwa 

Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Same wakiwa katika picha ya pamoja na Madiwani wapya wa Kata za 

Njoro na Kalemawe kama ishara ya kuwakaribisha katika Baraza la Madiwani. 

 

Wajumbe wa Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Same Wakiwa katika ziara ya kufuatilia 

Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2020-2025).Hapa Wakiwa katika Kata ya Mpinji kutoka kushoto ni  Mwenyekiti 

wa CCM Wilaya,Ndg.Abdillah Mnyambo,Diwani wa Kata ya Mpinji Ndg.Napenda Izungo na Mwenyekiti wa Halmashauri 

Mhe.Yusto Mapande. 
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