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SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA(HALMASHAURI ZA WILAYA) 
 

(SURA NA. 287) 
 

SHERIA NDOGO 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha  160.  
 

SHERIA NDOGO ZA MAMLAKA YA MJI MDOGO WA SAME.  
(USAFI,AFYA NA MAZINGIRA) ZA 2013 

 
 
Jina na tarehe  
ya kuanza 
kutumika 
 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Mamlaka ya Mji 
Mdogo Same ( Ada na Ushuru) za mwaka 2013 na zitaanza kutumika 

mara baada ya kutangazwa katika gazeti la  Serikali. 
 

Eneo la kutu- 
Mika 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya   
      Mamlaka ya Mji Mdogo Same. 

  
 

3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama zitatafsiriwa   vinginevyo                
     na Sheria nyinginezo:-  
              “Ada ya kuondoa taka” ina maana kiwango cha fedha                   
               kilichowekwa  na Mamlaka ya Mji Mdogo  kulipia gharama za  
              kuzoa taka kama ilivyofafanuliwa na sheria ndogo za Mamlaka  
              ya Mji Mdogo Same (Ada na Uhuru);  
 “Afisa Mwidhiniwa“ ina maana ya mtumishi wa Mamlaka 
 aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi  
            isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo; 
          “Afisa Mtendaji Mkuu” ina maana ya Afisa Mtendaji Mkuu wa          
             Mamlaka ya  Mji Mdogo Same pamoja na Afisa yeyote 
             aliyeteuliwa kwa wakati huo atakayekuwa akikaimu nafasi  
              ya Afisa Mtendaji Mkuu;                                
 
       
 
            “CBO” maana yake ni kikundi cha  kijamii kinachoundwa kwa ajili  
            ya kutatua tatizo au  kufanya shughuli ya maendeleo katika jamii        
             ya eneo hilo ambapo CBO imeundwa. 
           
      
          “Eneo la kiutawala” maana yake ni eneo lote lililopo ndani ya 
 mipaka ya Mamlaka ya Mji Mji Mdogo  Same; 
           “Eneo lililozuiwa” maana yake ni maneo yote yaliyoko chini ya  
           Mamlaka ya Mji Mdogo ambapo majani marefu na mimea   
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           imepigwa marufuku kuwepo na inahusisha maeneo ya wazi, mitaa 
           na barabara; 
        
                    
            
            “Kampuni” Taasisi au chombo chochote kilichosajiliwa chini ya 
 Sheria ya Makampuni sura ya 212; 
                                                         
           “Leseni za biashara” ni kibali cha maandishi cha kuruhusiwa 
  kufanya biashara au shughuli yoyote; 
           “Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Mamlaka kwa                      
             ajili ya kuchinjia wanyama, kuanika ngozi za wanyama         
              waliochinjwa machinjioni; 

“Nyumba za vyakula” maana yake ni hoteli, baa, mgahawa,                                      
magenge ya vyakula, mama lishe, vibanda vya kahawa na 
inajumuisha mahali popote ambapo ni maalum kwa uuzaji wa  

            vyakula aina yoyote;                                                                                                              
         
 
 
          “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Mji Mdogo Same; 
    . 
                  
        

  “Makazi” inamaana nyumba, ghorofa au jengo lolote linalo 
tumiwa kwa kuishi, pia inajumuisha ardhi ambayo 
haijaendelezwa lakini imetolewa kwa ajili ya nyumba za kuishi. 

   
       
          
            “Matangazo ya biashara” ni ishara, alama, maneno, au kitu  
             chochote chenye kuashiria kuijulisha jamii juu ya uwepo wa       
             shughuli ya kuuza na kununua; 
           “Masoko” ni sehemu yoyote iliyotengwa na Mamlaka ya Mji                   
             Mdogo Same kwa ajili ya kuuza na kununua vitu; 
           “Mitaa” maana yake ni mitaa midogomidogo iliyo katika 
 Mamlaka ya Mji Mdogo Same. 
          

            “Mzabuni” maana yake ni mtu au kikundi cha watu au                                                         
             makampuni yaliyoidhinishwa na Mamlaka  kufanya kazi zote           

               kama atakavyoelekezwa na Mamlaka.                  
 

  SEHEMU A. USAFI. 
 

4. –       (1) Afisa yeyote aliye idhinishwa na Mamlaka ya Mji Mdogo 
atakua na uwezo wa kukagua eneo lolote lililopo chini ya Mamlaka ya 
Mji Mdogo Same kwa nia ya kuangalia kero na kutoa maelezo ya 
kuondoa kero hizo. 

       (2) Maafisa hao ni Afisa Mtendaji Mkuu pamoja na watendaji 
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wake na inajumuisha pia Wenyeviti wa Mitaa na Watendaji ya Kata. 
   
5. –      (1) Nimarufuku mtu yeyote kuweka au kutupa taka, mchanga au        
uchafu wowote utakaoleta chukizo katika mtaa, uchochoro au eneo lolote 
lililokatazwa na Mamlaka.  
              (2) itakua ni kosa kukiuka au kwenda kinyume na kifungu cha 5       
(1) cha sheria ndogo hizi. 
 
6. –  (1) Mtu yeyote anayemiliki nyumba au mpangaji wa nyumba 
anatakiwa kuweka chombo cha kukusanya taka chenye ukubwa 
unaotosheleza na kiwe na mfuniko unaofaa na kinatakiwa kitumike 
kilasiku katika nyumba hio 
           (2) ukusanyagi wa taka ngumu utafanywa na Mamlaka au mtu 
yeyote aliyeidhinishwa na Mamlaka kufanya kazi hio kwa niaba ya 
Mamlaka na ada ya uzoaji taka inatozwa kulingana na sheria ndogo za 
Ushuru na Ada za mwaka 2005. 
           (3) kulingana na kifungu cha 6 (1) (2) cha sheria ndogo hii ni 
marufuku kwa mtu yeyote kuweka katika chombo cha kuhifadhia taka 
au maji machafu kitu chochote ambacho kinaweza kuleta madhara kwa 
binadamu au kusababisha moto. 
          (4) Takataka zote zihifadhiwe ndani ya ua mpaka hapo 
zitakapochukuliwa na Mamlaka au mwenye nyumba au mpangaji 
kuzipeleka mwenyewe kwenye maeneo maalumu yaliyo tengwa. 
 
7. Mmiliki wa nyumba au mpangaji wa nyumba atalazimika kutunza 
takataka zilizohifadhiwa kwenye pipa la taka au chombo chochote 
kinachokubalika kisheria hadi hapo Mamlaka au mtu yeyote aliyeteuliwa 
na Mamlaka kuzichukua na kuzuitupa jalalani. 
 
8. -     (1) Ni jukumu la mwenye nyumba au mpangaji kuweka chombo 
cha kuhifadhia taka katika nyumba yake ili kuwezesha ukusanyaji wa 
taka hizo kwa rahisi. 
            (2) kila mwenye basi litakalo ingia eneo la Mamlaka atawajibika 
kuwa na chombo cha kuhifadhia taka na kuhakikisha kwamba kila abiria 
anatupa taka katika chombo hicho. 
            (3) itakua ni kosa kwa mwenye basi au dereva au kondakta iwapo 
abiria aliyeko ndani ya basi lake atatupa kitu chochote barabarani au 
katika kituo cha basi. 
 
              
 
            (4) mwenye basi au dereva au kondakta atawajibika kulipa faini ya 
shilingi elfu thelathini baada ya kujazwa fomu ya ilani na afisa wa 
Mamlaka. 
 
9. Ni marufuku kwa mtu yeyote kumwaga takataka au kuzichoma moto 
ovyo bila idhini ya Mamlaka. 
 
10. Mwenyenyumba au mpangaji anatakiwa kukata majani yasizidi kimo 
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cha sm. 15 na kukata uzio na kuondoa mabaki na kuyaweka kwenye 
chombo ch kuhifadhia taka au sehemu iliyoruhusiwa kuhifadhi taka 
hizo. 
 
11. Ni marufuku mtu yeyote kumwaga, kutiririsha maji taka kwenye 
mtaa katika mataa, uchoro, eneo la wazi, mtaro ulio wazi au mashimo 
yasio ruhusiwa. 
 
12. Utakua ni wajibu wa mwenye nyumba kuunganisha choo cha maji na 
uchafu wake kwenye mtaro wa maji taka, iwapo atashindwa kufanya 
hivyo  atatakiwa aelekeze uchafu huo katika mashimo ya maji taka yaliyo 
kubaliwa na Mamlaka. 
 
13. -   (1) Ni marufuku mtu yeyote kuchafua au kuvuruga maji 
yanayotumika na binadamu au mnyama. 
                 (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuoga au kufulia kwenye 
chanzo cha maji, mto au mfereji au tangi halikuwepo kwa madhumuni 
hayo. 
 
14. Endapo kutatokea kero zinazosababishwa na maji taka katika 
nyumba yenye mpangaji zaidi ya mmoja na iwapo mwenye nyumba 
hawezi kupatikana kwa haraka, Mamlaka inaweza kuamuru wapangji 
kufanya lolote linalowezekana ilimkuondoa na gharama hizo zitafidiwa 
na kodi watakayo mlipa mwenye nyumba. 
 
  15. -     (1) Endapo Mamlaka itagundua kwamba nyumba inayokaliwa 
na watu vyoo vyake vipo katika hali ya uchafu. 
                 (2) Mtu yeyote anayemiliki jengo au inayotumika kama makazi 
anatakiwa aweke vyoo vya kutosha kama Mamlaka itakavyoona inafaa. 
                  (3)  Mtu yeyote anayemiliki kiwanda, shule mgahawa, shule za 
bweni, hoteli au jengo lolote la umma, sehemu za burudani, au nyumba 
yeyote atatakiwa kuweka vyoo vinavyoridhisha kwa ajili ya matumizi ya 
wanaume na wanawake na atahakikisha vyoo hivyo vina mwanga na 
hewa ya kutosha 
                   (4)  Ni marufuku mtu yeyote kuendesha biashara ya nyumba 
ya wageni au hosteli bila ya kibali cha Mamlaka 
                   (5) Kibali cha hosteli ya wanafunzi au nyumba ya wageni 
kitatolewa kwa kuzingatia yafuatayo:- 

 
 
 
a. Mwanga na hewa ya kutosha 
b. Nafasi 
c. Vifaa (samani) vya kutosha 
d. Uimara wa jengo 
e. Uondoshaji wa maji taka, taka miminika na taka ngumu 
f. Usafi wa jumla wa majengo na vifaa vyake na 
g. Utoshelezaji wa vyoo / bafu kwa jinsia yote. 

                (6) Kila mgahawa wa vyakula au vinywaji ni lazima pawe na 
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vyoo vya kutosha kwa ajili ya  
       wateja, watumishi na wapiti njia 
                 (7)  Hairuhusiwi kufunga milango ya vyoo kwa kufuli la aina 
yeyote ile. 
                 (8)  Atayepatikana kufunga mlango wa choo kwa kufuli ili 
kuzuia  wapita njia wasitumie vyoo atawajibika kulipa faini isiyoTsh. 30, 
000/= papo kwa hapo. 
 
16. Choo cha aina yeyote ambacho kwa maoni ya Mamlaka kitaoonekana 
kutumika kichafu au kuhatarisha maisha ya binadamu, hakitaruhusiwa 
kutumika mpaka hapo Mamlaka itakaporidhika na matengenezo choo 
yaliyofanyika. 

 
17. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba au kujenga shimo kwa ajiliya 
kuhifadhi kinyesi au maji taka bila idhini ya maandishi iliyotolewa na 
Mamlaka. 
 
18. Ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa kinyesi, makopo, mate au 
matapishi  katika uchochoro, mtaani au eneo lolote lisiloruhusiwa. 

  
19. -   (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha kiwanda hicho 
kinachotoa maji taka bila ya kuwa  na mitambo ya kusafishia maji taka  
hayo ambayo imeidhinishwa na Mamlaka. 
               (2) Kwa maana hiyo ni marufuku mtu yeyote kuruhusu maji 
taka kutoka viwandani, au eneo lolote linalofanya utengenezaji kuingia 
katika vyanzo vya maji safi, ardhini, maeneo wazi, mitambo ya maji taka, 
uchochoro, mitaro iliyowazi kabla ya kuyasalimisha kwa kiwango 
kinachokubalika naMamlaka. 
               (3) Kila baada ya miezi mitatu kabla na baada  ya kusafisha maji 
taka kutoka viwandani yatatakiwa kupimwa kuangaliwa ubora wake na 
maabara ya Serikali au maabara yoyote iliyoruhusiwa na Serikali na 
majibu au matokeo ya uchunguzi huo kuletwa Mamlaka. 
 
20.-       (1) Ni marufuku mtu yeyote kusababisha au kuruhusu eneo la 
nyumba anayoishi kuwepo uchafu wa takataka au majani yoyote marefu.                                                                                                                                                                                                        
                 (2) Itakuwa ni wajibu mmiliki mpangaji wa nyumba kufagia na 
kuondoa uchafu au malundo ya uchafu na kuweka safi eneo la mbele la 
nyumba yake. 

 
 
 
 

                (3) Itakuwa ni wajibu wa mwenye nyumba kutunza sehemu ya 
nyuma ya nyumba yake kwa kutotupa taka pia kuondoa taka, na nyasi 
ndefu. 
                (4) Vichochoro vyote vitatunzwa na wenye nyumba husika na 
kila mwenye nyumba/mpangaji atawajibika kutunza eneo linaloangukia 
kwake yaani kila nyumba itakuwa na kujisehemu katika uchochoro huo 
kwa mujibu wa Sheria. 
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21. -     (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutelekeza magari mabovu 
kwenye njia ya miguu, mtaa au vichochoro au mitaro iliyo wazi na 
kusababisha adha kwa wakazi au watumiaji wa njiia hiyo. 
                (2) Ni marufuku mtu yeyote kutengeneza au mtambo eneo 
ambalo sio mahususi kwa shughuli hiyo au eneo lisiloruhusiwa na 
Mamlaka. 
 

22. -       (1) Mamlaka au mtu yeyote aliyeteuliwa kama wakala atakuwa 
na uwezo wa kukusanya, kuhifadhi, kusafirisha na kutupa taka za 
majumbani na biashara kwa kulipa kama ilivyoainishwa katika Sheria 
ndogo ya Ada na Ushuru ya mwaka 2005. 
                (2) Kamati za Maendeleo za Mitaa na Kata zitakuwa na uwezo 
chini ya Sheria hii kusimamia usafi kwenye maeneo yao kwa kukomesha 
utupaji taka ovyo na usafishaji wa vichochoro. 
               (3) Kamati  za Maendeleo za Kata na Mitaa zitakuwa na uwezo 
wa kumtoza yeyote atakayechafua mazingira kwa namna yoyote ile faini 
isiyozidi shilingi elfu kumi. 
              (4) Iwapo mchafuzi wa mazingira hakuwa na fedha ya kulipa 
pindi anapokamatwa, Kamati husika itawajibika kukamata mali yake 
yenye thamani kama hiyo fedha. 
              (5) Fedha zitakazopatikana kwa njia hii zitatumika kwenye 
shughuli za maendeleo za Mtaa au Kata husika na ni lazima zikatiwe 
stakabadhi rasmi ya Kata au Mtaa husika. 
             (6)  Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumzuia mjumbe wa Kamati 
ya maendeleo ya Kata au Mtaa kutimiza matakwa ya sheria. 
             (7)  Kama hana fedha wala mali apewe adhabu ya kusafisha kwa 
kadri mamlaka/Kata/Mtaa utakavyoona inafaa. 
 
23. Kila mkazi kwenye nyumba au mpangaji kwenye nyumba ya makazi 
nyumbani atawajibika kuweka chombo cha kuridhisha cha kuweka taka 
za majumbani chenye ujazo  unaoridhisha na chenye mfuniko unaofaa na 
kuhakikisha  kuwa takataka zote zinazozalishwa kwenye nyumba hiyo 
zinawekwa humo kila siku.  Mradi chombo hicho kiwe kinatosheleza 
kuweka taka zote.  Takataka hizo zitatolewa nje pindi gari la kuzisomba 
linapopita au kupelekwa kwenye ghuba za taka zilizopo mitaani. 

 
     
 
 
 
24. - (1) Kila mkazi kwenye nyumba ya biashara au mpangaji atalazika 
kuweka chombo cha kuridhisha cha kuhifadhi taka za biashara chenye 
ujazo wa  kuridhisha na mfuniko wa kubana na kuhakikisha kuwa taka 
zote zinazozalishwa zinahifadhiwa kwenye  chombo hicho na ujazo 
wake utosheleze kwa siku. 
           (2) Mamlaka kama itakavyoona inafaa itaelekeza sifa za chombo 
hicho na ujazo wake utosheleza kwa siku. 
           (3) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kukiuka matakwa ya kifungu 



 7 

kidogo cha 24 (1) na atiwapo hatiani atawajibika kulipa faini ya shilingi 
Elfu hamsini au kwenda gerezani kwa kifungo kisichopungua miezi 
kumi na mbili au vyote kwa pamoja faini na kifungo. 
 
25.-   (1) Hairuhusiwi mtu au kikundi cha watu kubomoa jengo lolote 
kwa nia yoyote ile bila kupata kibali cha Mamlaka kwanza.                                                                                                                  
          (2) Kila anayetaka kubomoa nyumba atatakiwa kuomba kibali 
cha kubomoa nyumba na kutoa malipo ya awali kabla ya kubomoa.  
Malipo hayo ni kwa ajili ya gharama za kuondoa vifusi na mabaki ya 
kubomoa kwa kadri itakavyokuwa imetathminiwa na Mamlaka. 
           3) Mtu yeyote anayetaka au kukarabati jengo lolote atatakiwa 
kuhifadhi vifusi na vifaa vingine vya ujenzi ndani ya eneo au kiwanja 
chake na sio barabarani au kwenye hifadhi ya barabara. 
 
26. -    (1) Kila mwenye nyumba na mtumiaji wa sehemu ambapo taka za 
viwandani zinazalishwa kwa malundo au taka za hospitali au taka 
zozote zinapozalishwa atapaswa kuzitunza taka hizo na kuhakikisha 
kuwa anaziondoa kwa usanifu wa kuridhisha au jinsi atakavyoelekezwa 
mara kwa Mamlaka.  
             (2)  Mamlaka itatoza ada za uzoaji taka kwa biashara zote 
kulingana na ukubwa wa uzalishaji kwenye makazi, taka hatari na 
maeneo mengine kama Mamlaka itakavyoona inafaa. 
              (3) Mtu yeyote atakayevunja Sheria ndogo hii atakuwa ametenda 
kosa na ikithibitika atapewa adhabu ya faini isiyozidi shilingi elfu 
hamsini (50, 000/=) au kifungo cha miezi kumi na mbili au vyote kwa  
pamoja kifungo na faini, vile atatakiwa kurejesha gharama za uharibifu 
atakaokuwa amesababisha. 
             (4) Itakuwa ni kosa mtu yeyote kuweka mtambo au mashine au 
gari, pikipiki n.k. inayochafua hewa kwa kutoa moshi mzito au mwingi 
unaosababishwa na uchakavu wa chombo chenyewe. 
 
27. - (1) Kila mmiliki/mkazi wa nyumba ya mkazi au biashara 
atawajibika kuweka taka zote azalishazo mahali atakapoelekezwa na 
Mamlaka hii, iwapo mtu yoyote atashindwa  kufanya hivyo atakuwa 
ametenda kosa. 
            (2) Mtu  yeyote atakayevunja Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda 
kosa na ikithibitika kuwa ametenda kosa atapigwa faini isiyopungua 
shilingi elfu thelasini (30, 000/=) na isiyozidi elfu hamsini (50, 000/=) au  
 
 
 
kifungo cha miezi kumi na mbili au vyote kifungo pamoja na faini. 
 
28  -     (1) Mamlaka itaweka mipango na utaratibu wa ukusanyaji 
na utupaji taka kutoka kwenye sehemu za biashara na nyumba za 
kuishi na kuzizoa taka hizo  na kuzitupa. 
            (2) Mamlaka  inaweza  kufanya kazi ya kukusanya taka yenyewe 
au kuteua Wakala kwa makubaliano maalum. 
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29. -     (1) Mzalishaji yeyote, mfanyabiashara au mchuuzi wa mazao au 
vitu vinavyoharibika au kuoza kwa haraka sokoni vitu hivyo vikiwa 
vimefungwa au kufunikwa kwa majani, majani ya miti au aina 
nyingine yoyote ya sehemu ya mmea. 
               (2) Itakuwa halali kwa Afisa mtendaji Mkuu au mtu mwingine 
aliyeidhinishwa kuelekeza aina ya chombo kitakachopendekezwa 
kutumika kupakia mazao au vitu vinavyoweza kuharibika iwapo mazao 
hayo yatakiwa kuletwa ndani ya eneo la Mamlaka ya Mji Mdogo na kila 
mzalishaji au mfanyabiashara au mchuuzi atalazimika kufuata 
maelekezo hayo. 
               (3) Mamlaka kadri itakavyoona inafaa inaweza kusitisha 
uingizaji au kulazimisha kutolewa kutoka kwenye masoko aina yoyote 
ya mazao au vitu vinavyoharibika ambavyo hufungwa na kupakiwa 
kama ilivyo kwenye kifungu cha 29 (1) cha Sheria Ndogo hii. 
 
30. -      (1) Kila mfugaji wa ng’ombe, mbuzi, kuku, nguruwe na wanyama 
wengine wa nyumbani atawajibika kukusanya na kuhifadhi uchafu 
wowote utokanao na wanyama hao kama vile kinyesi, manyoya, utumbo 
(baada ya kuchinjwa) na uchafu utokanao na ufugaji huo mfano nyasi au 
mabaki ya vyakula vyao katika hali ambayo itairidhisha Mamlaka na 
ambayo haitaleta kero kwa jamii. 
              (2)  Kila atakayetaka kufuga wanyama waliotajwa kwenye 
kifungu kidogo cha (1) ni budi awe na eneo la kutosha. 
              (3)  Hairuhusiwi kabisa kufuga aina yeyote ya wanyama 
wanaotajwa kwenye kifungu kidogo cha (1) kwenye eneo la 
msongamano wa makazi. 
              (4)  Kwa namna yoyote ile ufugaji ni lazima uwe na mnyama 
kuwa pahala pamoja. 
 
31. Ada yoyote ya kuzoa taka inavyoanishwa katika Sheria Ndogo  hizi 
itakuwa ni deni kwa Mamlaka au wakala wake na inaweza kudaiwa  
kutoka kwenye kaya au mmiliki kwa mujibu wa sheria. 
             (1) Madeni ya ada ya kondoa taka iliyoainishwa kwenye kifungu 
cha 31 yatakusanywa kutoka kwa mmiliki kwa kumpelekea Hati ya 
Madai kwa maandishi na iwapo atashindwa kulipa kwa muda wa siku 
14, Mamlaka au mtu yeyote aliyeidhinishwa anaweza kufungua kesi ya 
madai Mahakamani au kukamata mali ya mdaiwa yenye thamani ya 
kiasi anachodaiwa. 
 
  
 
 
    32. Mali iliyokamatwa kwa jinsi hii itauzwa kwa mnada wa hadhara 
iwapo mhusika hataikomboa ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu 
siku iliyokamatwa. 
            (1) Baada ya uthibithisho wa Afisa mtendaji Mkuu au Afisa 
aliyeidhinishwa juu ya deni lenyewe na kuhakikisha kuwa mmiliki 
hajalipa licha ya kupelekewa madai mahakamani, itathibitisha hayo na 
hiyo itakuwa Hati ya idhini ya kutekeleza hukumu dhidi ya madai hayo 
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kwa njia yoyote ile na itakuwa sawa na idhini ya kukamata mali na 
idhini ya kuuza mali iliyokamatwa, sawa na inayotolewa na mahakama 
hiyo kwenye kesi nyingine za madai. 
33. Kila shahada inayopelekwa katika Mahakama kama ilivyo kwenye 
sheria ndogo ya 32 itakuwa ni kielelezo cha kweli cha kuonyesha 
maelezo yaliyotolewa na sahihi. 
 
34. -   (1) Isipokuwa pale ambapo sheria andishi nyingine inaeleza 
vinginevyo, Afisa Mtendaji Mkuu anaweza kufuta  leseni ya biashahara 
ambapo mmiliki mwenye biashara atakaposhindwa kuonyesha 
stakabadhi ya kulipia ada ya taka. 
                (2) Kabla ya kufuta leseni hiyo Mamlaka au Afisa aliyeruhusiwa 
atatakiwa atoe ilani ya maandishi ya siku zisizopungua kumi na nne 
kueleza nia ya kufanya hivyo kwa kumtaka mhusika alipe ada hiyo mara 
moja. 
 
35. Ada  itatakiwa kulipwa siku thelathini baada ya mmiliki , mpangaji 
au mfanyabiashara kupata taarifa. 

      
36. Mamlaka inaweza kumteua mtu yoyote kukusanya ada na kuzoa 
taka na inaweza kuingia naye mkataba wa kufanya kazi za ukusanyaji na 
uzoaji taka ikiwa ni pamoja na kumpa uwezo wa kumpeleka 
Mahakamani mtu yoyote anayeshindwa kulipa  ada ya ukusanyaji au 
uzoaji taka  kwa mujibu wa sheria ndogo hii. 

 
37. -      (1) Iwapo kero itaonekana mahali au makazi kwasababau ya 
biashara au taka za majumbani kutupwa eneo la makazi Mamlaka 
itampa ilani mmiliki au mkazi anayeishi kwenye nyumba hiyo na kutaka 
aondoe  
kero hiyo kwa mda  utakaotakiwa kwa mandashi. 
    
                    SEHEMU B. 
 

WAHUDUMU KUTHIBITISHWA AFYA ZAO. 
 

 30 (1). Wahudumu wote wanaohudumia katika biashara za vyakula na 
vinywaji ikiwa ni pamoja na hotel, mikahawa, mashine za kusaga 
nafaka, baa, pamoja na huduma nyinginezo zinazofanana na hizo 
atalazimika kupima afya pamoja na kujisajili kwa Afisa Mtendaji 
Mkuu wa Mji. 

 
      (2)  Pasipokuathiri kifungu cha 20 (1) cha Sheria Ndogo hii, 

muhudumu atalazimika kupima na kuthibitishwa afya yake na 
tabibu wa afya katika hospitali ya wilaya. 

 
      (3). Ada ya kupima na kuthibishwa afya kwa mhudumu italipwa 

kama itakavyoonyeshwa katika jedwali la sehemu “A” la sheria 
Ndogo hii. 
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  SEHEMU C. 

UTEUZI NA MAMLAKA YA WAKALA 
 

 31. (1). Mamlaka inaweza kumteua mtu yeyote au kikundi chochote 
 kuwa  wakala wa kusimamia usafi, mazingira, kuikusanya ada na  
            ushuru mbalimbali kama  ilivyoonyeshwa katika Sheria ndogo za 
Ada na Ushuru za Mamlaka ya Mji Mdogo.       
       . 

  
(2). Wakala anaweza kutumia mamlaka atakayopewa na Mamlaka ya          

Mji Mdogo Same kumfungulia shitaka la madai Mahakamani dhidi 
           ya mtu au kikundi chochote kitakachoshindwakuweka mazingira    
           safi, kulipa ada na shuru, chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 
 
 
 
 
 

SEHEMU D. 
MAKOSA 

32.  Mtu yeyote au wakala ambaye bila sababu ya msingi: - 
 
   (a) Atashindwa kutoa maelezo anayotakiwa kama ilivyoelekezwa  chini  
         ya Sheria Ndogo hizi. 
  
  (b) Atashindwa kuwasilisha makusanyo au kulipa ada au, ushuru au 
 vyote; 
   
   (c)  Atashindwa kutunza kumbukumbu au taarifa kuhusu ada na                                                                                                                                                                             
 na leseni inayotolewa na Afisa Biashara au Afisa muidhiniwa. 
 
  (g). Atajenga au kufanya maendelezo ya kiwanja chake ndani ya   
 Mamlaka bila kuwa na idhini ya maandishi ya Afisa Mtendaji       
            Mkuu wa Mamlakai au afisa muidhiwa. 
 

                     33.    Ni kosa kumzuia, kumshawishi na kufanya fujo wakati afisa wa  
a                    afya au afisa yeyote wa Mamlaka, anapotekeleza wajibu wake

  chini ya Sheria ndogo hizi. 
 

  34.  Pasipokuathiri kifungu cha 15 cha Sheria Ndogo hii, mtu yeyote 
  atakayetumia matangazo ya biashara yake, kumtukana,  
  kumdhalilisha au, kumfedehesha mtu au biashara ya huyo mtu 
  kwa namna yoyote ile, atakuwa anafanya kosa chini ya Sheria 
  Ndogo hii.    
  
 35.   Mtu yeyote atakayevunja mojawapo ya kifungu/vifungu vya  she -       
         ria ndogo hizi, na akakiri kwa maandishi mbele ya Afisa Mtendaji  
         Mkuu wa Mamlaka au Afisa  yoyote muhidhiniwa, Afisa Mtendaji 
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         Mkuu ana haki ya kutoza faini isiyozidiTshs. 100, 000/= (Mia moja 
         Elfu tu) sambamba na gharama nyinginezo amabazo Mamlaka ime - 
         Gharimu kukabiliana na kosa hilo. 
  
36.   Mtu yoyote, Kampuni au Shirika lolote, litakalovunja au kukiuka  
         Mojawapo ya kifungu katika Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda 
         Kosa na Mamlaka ikimtia hatiani, atatozwa faini isiyozidi Tsh. 300,  
         000/= ( Mia tatu eltu tu) au kifungo kwa muda usiozidi miezi kumi  
         na mbili au vyote kwa pamoja. 
  
 

  
 

 
 
 

JEDWALI. 
 
 
 

  
ADA YA USAJILI WA WAHUDUMU 

Kutakuwepo na ada kwa ajili ya usajili wa wahudumu 
S.NO AINA YA ADA KIASI MUDA 

1 Ada ya usajili wa 
mhudumu 

Tshs. 2, 000/= Kwa mwaka 

2 Hati ya kuandikishwa Tshs. 1, 000/= Kila baada ya miezi sita 

3 Ada ya kupima afya Tshs. 1, 000/= Kila baada ya miezi sita 
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Muhuri wa Halmashauri ya wilaya Same umebandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika 

tarehe ………… Mwezi …………………………………………2013 na kubandikwa 

mbele ya: - 

 
 

                                                                                                                                      
……………………………………………… 

                                                                      J. Mkude. 
                                                                                             Mkurugenzi Mtendaji(W.) 

                                                           
 ………………………………………… 
 IRIRA C.M. 

 Mwenyekiti Halmashauri ya Wilaya.                                     
                                                                                
 
 

 
 

 
                               

NAKUBALI                                                                                  
 
…………………………………… 
 
  LEONIDAS T. GAMA.                      
                                                             
MKUU WA MKOA  KILIMANJARO 
 
 
Tarehe…….................2013 
 
 
 


